Xin điệu Cờn đc thổi = sáo

Thảo luận trong 'Nhạc cụ dân tộc' bắt đầu bởi romantic1205, 18/6/12.

Lượt xem: 9,466

1. romantic1205

romantic1205 New Member

cam ơn b. hum nào mình alo nhờ b check dùm xem liêu mình thổi chuẩn chưa nha

2. mrduy_88namdinh

mrduy_88namdinh New Member

nói là chuẩn thì chưa ai chuẩn cả.vì cách thổi của mỗi người một khác nhau theo tư duy của mỗi người sao cho khoa học là được bạn ạ.làm văn quan trong là sáng tạo.mà nhạc là phải luôn sáng tạo.nhưng trước tiên mình phải cơ bản trước đã.sau đó mới biến tấu và phiêu.nếu bạn ko tập những kĩ năng căn bản của sáo như Hơi , rung, ngân, phi lưỡi, hốt, đánh lưỡi "đơn. kép ". ngón thì khi thôi vào làn sẽ lạc, nói chung là cái gì cũng vậy,cứ từ từ tập rồi nó sẽ ra. nếu có j cần hỏi bạn cũng nên tham khảo tất cả anh em trong FR nữa ko chỉ riêng m mà.ok tuy m ko giỏi nhưng m biết nghe.có gì cứ àlô cho m !

Chỉnh sửa cuối: 6/7/12
  3. Triều Viên

Triều Viên New Member

Nếu như Trí Minh bảo chỉ có sự ngoan hiền của Triều Viên mới làm hài lòng Lão thì với mình Hầu Thánh có Huy, Duy, Dương hát thật là mãn nguyện....

4. mrduy_88namdinh

-cảm ơn TV đã động viên ae trong cviec.mỗi ae chúng ta làm 1 viêc nhưng quy tụ về đây thi ae ta là bạn,đã là bạn thì giúp đỡ nhau nhiệt tình mà.

5. Hoabantrang

Hoabantrang Member

Ví dụ cảm âm của 1 bài mà mình đang chơi là như thế này bạn Duy nè -
    Lá Diêu Bông

Lời ru buồn
    Là si đô si là
    Nghe mênh mang mênh mang, sau luỹ tre làng
    Mi mi mi mi (rề) mi, rê (đô) sol đô la
    Khiến lòng tôi xôn xao
    Si (la) sol la la
    Ngày lấy chồng em đi theo con đê
    La si đô si la mi mi mi mi (rê) mi
    Con đê mòn lối cò về
    Rê rê đô…(sol) đô la
    Có chú bướm vàng bay theo em
    Si si (la) si sol la la (sol) la
    Bướm vàng đã đậu cây mù u rồi
    Sol đồ sol mi sol mi sol đô
    Lấy chồng sơm làm gì để lời ru thêm buồn
    La đô la mi mi mi mi la la rê
    Ru em thời thiếu nữ xa xôi
    Si si la si đô si la
    Còn đâu bao đêm trăng thanh
    Mi sol sol sol sol sol
    Tát gàu soòng vui bêm anh
    Sol la la mi mi (rê) mi
    Ru em thời con gái kiêu sa
    Rê rê la rê mi rê rê
    Em đố ai tìm được lá diêu bông
    Si đô si sol mi mi rê rê
    Em xin lấy làm chồng.
    Mi mi pha la si đô si la. Vậy mong bạn soạn cảm âm cho anh em thì dễ tập hơn kiểu nghe nhạc mà học theo cũng được ,nhưng thẩm âm của nhiều bạn cũng ko thự tin lắm ,nên rất khó khăn theo kiểu họcđó,hay theo kiểuhọcnhạclý ấy là cả 1 vấn đề,vậy mình rất thiết tha giúp cho tất cả mọi người mình xin cảm ơn bạnHiền nhiều, mình cũng quê ở Nam định,và ở Nghiã Hưng bạn à,mong có ngày được gặp mặt./.

6. mrduy_88namdinh

Quỷ... Triều viên = anh khởi ..và anh Khởi = triều viên thế mà e ko biết nhỉ, ô đểu, :))

---------- Post added at 08:25 PM ---------- Previous post was at 08:23 PM ----------

-nếu vậy còn khó học hơn bạn à.mình sẽ nghiên cứu rồi làm theo như kiểu ĐÀI TIẾNG NÓI ng ta dạy hát ấy,có lẽ như thế là hơn cả.

7. Triều Viên

Triều Viên New Member

Vừa mới ở cửa Cô tận nơi sơn cùng thủy tận của đất Hải Tần mà đã về tới kinh đô Nam Thành rồi cơ đấy... Nhanh quá!

8. mrduy_88namdinh

:).a về là hơi bị sớm đấy nhé,lần nào về HP cũng vậy đi tươi về tốt he he hnay cả nhà Sướn thế còn gì,rôm hết cả đền Cô Suối Rồng. cảnh đẹp,con người hài hoà.e kết hp mất, :D

9. Triều Viên

Triều Viên New Member

Ối zời khen Hải phòng thì khác gì bảo biển nước mặn thế? hihi... Lúc đi anh bị mưa... với lại phải về đi hỏi thăm lên cáo sớm...

10. mrduy_88namdinh

hơ hơ e ốm nên ko dám đi xe máy. sáng nay ở nd mưa lụt luôn anh ạ.chiều về quên mất cái ô ở đền cô rồi.nhưng ko sao .lúc về nắng to hế hế

11. Triều Viên

Triều Viên New Member

Thế là cô thương rồi.......... Sẽ được nhiều lần về cửa cô thao hồ mà hái lộc...............

12. HUNGSÁOVY

HUNGSÁOVY New Member

dung co dung loi tho lo nhu the ban a. khong biet thi phai hoi la dung roi, dau co j sai dau

13. sonhatvan

sonhatvan New Member

cậu ơi cho mình xin đoạn thổi sáo đô với

14. cuonglong

cuonglong New Member

chà! mới gia nhập vào diễn đàn, thấy các anh các chị hoạt động mạnh quá, cho em tham gia học hỏi với nha
    ở mấy trang trước thấy các anh chia sẻ cho nhau cái lick thổi sáo si mà kgo6ng vào xem dc, không biết làm sao, buồn hết biết, kính mong các bác chỉ bảo dùm em

15. SaoChauVan

SaoChauVan New Member

Em có câu lạc bộ sáo trúc tại ĐH quốc gia HN, bác nào hứng thú thì tham gia nhé !