Xin các anh chị hoan hỉ giải đáp giúp em ạ

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi viator90, 11/7/12.

Lượt xem: 2,832

Tags:
  1. viator90

viator90 New Member

em sinh ra ở thái bình ạ. Từ trước kia, các cụ em di cư về thị xã Thái Bình sinh sống. Chọn khu vực đền Hai Bà Trưng xây dựng nhà ở. Phá bụi chuối, bụi tre, lấp ao của đền làm nhà ở. Gia đình làm ăn sinh sống ở đây và ông bà em có 8 người con, 5 trai và 3 gái. Do bệnh tật ốm đau bị mất 2người từ nhỏ. Mọi người lớn lên lấy vợ lấy chồng. 4 người con trai ở với bố mẹ trên lô đất đấy. Anh con trai cả lấy 2 vợ sinh 3 người con trai, không hiểu lý do gì 2 bà vợ đều lần lượt bỏ bác này. Bây giờ ở 1 mình với cháu nội.
    Anh con trai thứ 2 bị thần kinh. không có vợ con, ở với ông bà nội
    Anh con trai thứ 3 ( là bố em) lấy vợ có 2 con . 1 trai 1 gái. nhưng năm 1996 bỏ nhà đi . Bây giờ vẫn không ai biết tin tức gì.
    Anh con trai thứ 4 lấy vợ có 2 con gái. không hiểu sao tự dưng năm 39 tuổi bị thần kinh rồi ngã xuống giếng chết. 6 năm sau vợ bị ung thư nên cũng chết theo
    Gia đình làm ăn buôn bán không phát triển lên được. kinh tế kém. nghèo túng.
    Năm 2000 bà nội mất . Năm 2002 chú em mất . Năm 2006 ông nội mất . Năm 2008 cô em mất. Năm 2012 bác thứ 2 ốm. chắc không qua khỏi. Nếu mất năm nay thì là cứ 2 năm có 1 người mất rồi lại 4 năm có một người mất.
    em xin hỏi mọi người là đất nhà em có bị làm sao không ạ. Có phải bị trùng không ạ.
    Con gái cô em đi xem bói lá chầu bảo đất có ngũ quỷ là sao ạ

Bình Luận Bằng Facebook

2. Lãng

Lãng New Member

mình nghĩ là do nhà bạn xây nhà trong đất của đền là có tội, bị quở phạt

3. hoangtu9x_bonbelanha

hoangtu9x_bonbelanha Thành viên Bị cấm

vậy nhà bạn ngoài thờ gia tiên các cụ có còn thờ ai nữa ko?
    ở đất Đền, Miếu... nói chung là đất Nhà Ngài mà nếu không thờ cúng, lễ bái hẳn hoi thì rất hiếm người ở được lắm bạn ạ...
    lại còn dám lấp cả ao nữa chứ...
    mình nghĩ không phải quỷ kiếc gì đâu... cẩn thận không linh tinh lại phải tội thêm đấy
    theo mình nhà bạn đã mắc lỗi kha khá với các Ngài... nên tìm hướng giải quyết...
    mình chứng kiến và nghe kể nhiều câu chuyện nhưng chỉ nêu ra 2 câu chuyện gần giống nhà bạn( chỉ gần giống thôi nhá)
    1, có 1 ngôi chùa bị phá, gia đình nọ chỉ xin lấy mấy thanh gỗ trong đó về làm nhà thôi, xong cũng dồ dại... sau khi làm lễ xin sám hối, trả lại gỗ cho nhà Chùa thì lại khỏe mạnh bình thường...
    2, 1 ng khác đi chấp tác giúp nhà Chùa, sau đó lén lút lấy chộm bát của nhà Chùa về dùng và rồi hậu quả cũng bị điên dại... gia đình cũng phải đem trả lạ và làm lễ sám hối mới được yên ổn, an vui...
    ngoài ra mình xin khuyến mại cho bạn thêm 1 câu chuyện nữa trong làng mình, ngày xưa Đình làng mình cũng là một nơi khá linh thiêng, nhưng do chiến tranh nên đã bị phá hủy, và sau đó có 1 ng trong làng đã đến đó lập gia đình sinh sống... nhưng người này thờ cúng, nhang khói cũng thuộc phường biết điều, cẩn thận, do đó, gia đình êm thuận, sức khỏe dồi dào, làm ăn hết sức phát đạt...
    vài lời chia sẻ, mong bạn tham khảo thêm...
    chúc bạn và gia đình sớm tìm được bến bờ hạnh phúc, an lạc, yên vui...
    thân...

Last edited by a moderator: 11/7/12
  4. tue minh

tue minh New Member

bạn ạ đấy cũng là do vô tình từ đời các cụ bạn có xúc phạm đến đất của ông thánh bạn đừng nên tin người làm nhiều lễ lạt mà tốn kém không được lợi ích bao nhiêu nhé
    việc thứ nhất bạn làm ngay cái lễ sang bên đền sám hối vì từ các cụ đời trước không biết nên đã xúc phạm đến cửa đền 2 bà,mình tin với tâm thành tất có ứng 2 bà chắc sẽ đại xá
    thứ 2 bạn ở nhà nên làm thờ phật":để hành trì khóa lễ lương hoàng bảo sám" nếu thành tâm có thể hóa giải nhưng oan khiên nghiệp báo đó bạn ạ
    vài lời mong bạn hoan hỷ
    nam mô an cư hội thượng phật bồ tát

5. hoangtu9x_bonbelanha

mình cũng nhất trí với bạn nhưng theo mình ngoài thờ Phật ra, cũng nên lập 1 ngôi miếu hay điện nhỏ thờ các Ngài để tuần tiết nhang khói cho phải đạo, vì đây ko phải đất nhà bạn mà là Đất của Nhà Ngài, là nơi mà Các Ngài xưa kia vẫn ngự về...
    thân...

6. duong xuan viet

duong xuan viet New Member

uhm.chao banviato90..hiện tại mình đang làm chánh tế điển nghi của đền Đôi Bà con co tên goi la Đền Nhị Vị Trưng Vương Nư Từ.đây là ngôi đền cổ có từ ngàn xưa.như theo truyền miệng thì chính tại Ngôi đền bây giờ là nơi thu gom lương thực của nhân dân địa phương góp sức chống giạc Đông Hán những năm 43 trước Công nguyên.tiếp viện jup 2 Vua Bà Trưng trắc,Trưng Nhị..sau cuộc khơi nghĩa,nhân dân đã lập đền thờ bái vọng Vua Bà.va kết hợp thờ Nhị Vị Chúa bà Bản Cảnh:Thanh Hoa Công Chúa Đệ Nhất,va Bạch Hoa Tiên Nàng Đệ Nhị,,đất xung wanh đên rât rộng và hoang sơ.và rồi bị tàn phá,lấn chiếm,ko chỉ riêng nhà bạn.mà xung quanh đó gần như nhà nào cũng gặp sự bất ưng.không lành..đây là do các quan,quân,tướng lĩnh của Vua Bà bất bình nên đã hành các gia đình đó,há j mà lấy đất Đền làm nơi ăn,chốn ở,,theo mình.nhà bạn ko nên ở thì tốt,nếu ở nên lam lễ mua đất âm.sám tạ long thân,khai hoàn long mach.tái đảo lô nhang ja tiên tiên tổ.thổ công,va khuyên bạn một điêu là nên thờ Phật chính tại gia.và lập đai hương thờ Bản thổ ngoai thiên.tiếp đó làm đàn hoa mã muội thỉnh pháp sư.mời đồng dẫn làm lễ xám hối tam,tứ phu,phật,thánh tạ ngôi Đền Đôi Bà đo,uhm,cần thắc mắc j liên lạc 0917372934 nhé

7. Tú bờm

Tú bờm New Member

Như thế này có phải là quá nhiều lễ không ?

8. Triều Viên

Triều Viên New Member

..................... Đúng.....................

9. Lãng

Lãng New Member

lễ lạt thế này có gì mà nhiều
    đất là đất của đền giờ muốn ở được yên thì phải làm cho phải đạo chứ bạn
    cái gì cũng muốn giản tiện cho mình thì khó mà được

10. hoangtu9x_bonbelanha

Hic, một đường lối dườm dà, theo tôi có thể nói là kì quặc...
    Thứ nhất, đây là gia chủ có lỗi với Nhị Vị Trưng Vương không phải phải Tứ Phủ hay Phật mà mời đồng về xám hối Tứ Phủ, Phật. có chăng chỉ là tướng của Vua Bà giữa chức Chầu Đệ Tứ và Chầu Bát trong Tứ Phủ nhưng điều đó theo tôi là không liên quan và có thể nói là vô ích...
    Thứ hai, việc thờ Phật theo tôi là cho gia chủ nương nhờ vào Uy, vào từ bi, tâm đức của nhà Phật... chứ ko có nghĩa sám hối hay gì đó tương tự...
    Thứ ba, bát nhang gia tiên, thổ công tự nhiên lại xui người ta đảo lại....đường lối của bạn theo tôi là quá dườm già và không cần thiết...( làm thầy theo tôi nên tìm những con đường đi ngắn và đẹp nhất để đệ tử sớm an lành bến bến bờ an lạc)

Còn gia chủ theo tôi, chỉ cần làm một lễ nhỏ, cả gia đình đến Đền Ngài thành tâm sám hối...( phải lấy chữ Nhất Tâm làm đầu)
    Sau đó Xin phép các Ngài cho về thờ phụng nhang khói... rồi về nhà thờ Phật và lập 1 ngôi miếu hoặc điện nhỏ trong đất thờ các ngài( nếu được là nền cũ của Đền ngày xưa là tốt nhất)
    Nếu thờ cúng và làm đúng phép, nhất tâm, tôi nghĩ nhà Ngài cũng sẽ thương xót... mọi chuyện sẽ trở lại bình thường và có thể người bị điên bỏ đi sẽ tự khỏi và về nhà, và gia đình có thể được nhờ vào hồng ân của Phật, các Ngài...
    Các việc trên bạn có thể tự làm hoặc có cũng có thể nhờ 1 thầy nào có tâm giúp sức.
    thân...

Last edited by a moderator: 12/7/12
  11. viator90

viator90 New Member

em xin cảm ơn mọi người đã tham gia đóng góp ý kiến cho em. Gia đình em ngoài thờ gia tiên, thổ công thì không thờ thần thánh gì ạ. Trước kia bà nội em còn sống thì rất hay lễ bái đầy đủ. bà còn đi chùa tụng kinh. Nhưng bà mất đi rồi không ai theo lễ nữa. Em không biết thế nào nhưng tự nhiên năm 20t lại thích lễ bái. thích vào chùa . Mồng 1 mười rằm em cũng sang đền thắp hương. Khấn xin là : con ăn trên đất của bản đền, con ở trên đất của bản đền đã lâu . Trước kia lại chót đào đất lấp ao của bản đền bản phủ . phạm phải long mạch nơi đây. gia chung chưa biết đường để lội biết lối để lần, chưa biết ra ăn năn sám hối cửa chúa bà. Nay con xin lễ bạc lòng thành, sắm sửa hương hoa quả thực kim ngân kim xuyến dâng lên cửa nhà ngài. Nay đệ tử con là nam tử họ Trần Cao xin được mang miệng tới tâu mang đầu tới bái của nhà ngài. xin được ăn năn sám hối cửa đền cửa phủ. Lạy cha lạy mẹ lạy mẫu lạy chầu , con lạy công đồng các giá hội đồng các quan, các bóng các giá. Xin các ngài thương ngài hoan hỉ chấp lễ chấp bái, chấp cho lời kêu tiếng khấn của con.
    Xin các ngài đại ân đại xá thương cho gia chung chúng con. ........................
    Nhưng em xin đài âm dương chưa bao giờ được. toàn mắng với cười thôi ạ. Xin mọi người chỉ giáo cho em thêm ạ

12. Minh Vũ

Minh Vũ New Member

Mình đọc hết những lời bạn nói và tất cả cm bên trên.
    Theo mình khuyên bạn:Thứ nhất:nhà bạn lại ở tại đất đền,đất Phủ bạn sám hối sửa lễ hương hoa,đăng,trà,quả thưc.ngân xuyến.khấn Phật Thánh sau khấn bà chúa bản cảnh nơi đó.
    Thứ 2:sau sự cố bao nhiêu năm như vậy.Nhà bạn bị "Trùng Tang" phải thỉnh thầy Pháp Sư về làm lễ Phả Độ Gia Tiên để cầu cho vong linh các vị tiên tổ siêu thoát.cầu cho Gia trung đc bình an....
    Thứ 3: nếu thực sự bạn có Tâm và có đủ điều kiện và cẩn thận hơn nữa là đi xem có căn thờ Ngài hay ko,nếu có thì thờ Ngai vị,hàng ngày thay hoa lọc nước mình nghĩ bạn sẽ bình an vô sự cùng gia trung thôi.

13. bạch hỉ

bạch hỉ New Member

Chưa có căn cứ tôi không dám nói là trùng tang, nhưng như bạn có nói nhà bạn có lấy đất đền làm nơi sinh sống từ đời các cụ chẳng rõ năm nào nên tôi cũng chẳng thể giải đáp được rõ hơn. Nhưng theo căn cứ mà bạn nói thì tôi đoán nhà bạn đã làm dụng đất đền làm đất của riêng, chẳng phải riêng nhà bạn mà ở các nơi khác, tình trạnh mượn đất đền chùa lấn chiếm đất đền chùa thì không thiếu nhưng xét về mặt tâm linh thì nó chẳng đúng một chút nào, vì anh có mượn anh có trả, ấy là cái nợ trần hoàn ở trên đơi. Đất đền chùa là nơi có linh khí do trăm dân vạn tính khấn vái mà thành, nhà gần chùa hay đền thậm chí ở xung quanh đều bị ảnh huởng ít hay nhiều mà thôi, thông thường hay vận vào đàn ông trong nhà là chính, bởi lí do dương cực sinh âm.Đất có chùa miếu cổ tháp hay vốn có là chàu miếu cổ tháp thường làm la kinh quay thất thường, người bình thường có thể kiểm tra là thấy rõ.Nay nhà bạn bị vậy nhẹ thì và ba nhân khẩu bị thần chí không minh mẫn, nặng nữa thì nam tử trong nhà tâm tính đổi thay, chết bất đắc kỳ tử....Nếu có lỗi thì sửa lỗi, sửa như thế nào là cả một quá trình, nhẹ thì chỉ cần đứng đầu tộc nhân hay gia chủ thành tâm dâng nhang đèn lễ vật trần tình thiết tha sự việc chắc các ngài sẽ đại xá cho qua. Nhược bằng không nơi đây là nơi mà oán hồn sâu nặng của các trận vong binh sy, cô hồn ưởng tử, thì thiết lập cầu siêu, độ hoá chúng sinh, tiếp tới tu sửa đền miếu, phát tâm công đức tu sửa lại đền miếu có lẽ tội cũ bỏ qua, phúc lành lại tới.Thế mới biết trồng nhân thiện nhận trái thiện lành, gieo mần hoạ hại tổn thưông hậu thế, làm vì sướng mình mà âm đức tổn hại có đáng chăng

14. Đàm Gia

Đàm Gia New Member

Mô phật ! chào bạn
    hôm nay , không hiểu là thuận duyên hay nghịch duyên mà kẻ tôi lại có duyên được ghé vào để nghe đôi dòng tâm sự của họ Trần thế này .
    kẻ tôi đã đọc qua các góp ý của các bạn đạo dành cho họ trần .
    mỗi người mỗi ý , âu cũng là cái thiện ý muốn giúp chủ topic .
    qua sự chắt lọc ý kiến của mọi người , tôi xin tổng hợp lại và xin đưa ra một số đóng góp với họ trần .

trong đọan văn dưới đây , kẻ tôi xin trích dẫn một số ý kiến của các bạn đạo để hòng nhằm từ đó nêu ra ý kiến của mình . tất cả sự trích dẫn và góp ý đều nhằm một tâm ý là mong muốn cùng tất cả các bạn đạo đưa ra phương pháp tốt nhất cùng họ Trần tháo gỡ vấn nạn đang gặp .
    vậy nếu có điều gì mạo pham cũng xin các bạn đạo hoan hỉ mà bỏ quả cho .
    Nam mô thất câu chi phật mẫu chuẩn đề .

Hoàn cảnh của chủ topic :
    ''

em sinh ra ở thái bình ạ. Từ trước kia, các cụ em di cư về thị xã Thái Bình sinh sống. Chọn khu vực đền Hai Bà Trưng xây dựng nhà ở. Phá bụi chuối, bụi tre, lấp ao của đền làm nhà ở. Gia đình làm ăn sinh sống ở đây và ông bà em có 8 người con, 5 trai và 3 gái. Do bệnh tật ốm đau bị mất 2người từ nhỏ. Mọi người lớn lên lấy vợ lấy chồng. 4 người con trai ở với bố mẹ trên lô đất đấy. Anh con trai cả lấy 2 vợ sinh 3 người con trai, không hiểu lý do gì 2 bà vợ đều lần lượt bỏ bác này. Bây giờ ở 1 mình với cháu nội.
    Anh con trai thứ 2 bị thần kinh. không có vợ con, ở với ông bà nội
    Anh con trai thứ 3 ( là bố em) lấy vợ có 2 con . 1 trai 1 gái. nhưng năm 1996 bỏ nhà đi . Bây giờ vẫn không ai biết tin tức gì.
    Anh con trai thứ 4 lấy vợ có 2 con gái. không hiểu sao tự dưng năm 39 tuổi bị thần kinh rồi ngã xuống giếng chết. 6 năm sau vợ bị ung thư nên cũng chết theo
    Gia đình làm ăn buôn bán không phát triển lên được. kinh tế kém. nghèo túng.
    Năm 2000 bà nội mất . Năm 2002 chú em mất . Năm 2006 ông nội mất . Năm 2008 cô em mất. Năm 2012 bác thứ 2 ốm. chắc không qua khỏi. Nếu mất năm nay thì là cứ 2 năm có 1 người mất rồi lại 4 năm có một người mất.
    em xin hỏi mọi người là đất nhà em có bị làm sao không ạ. Có phải bị trùng không ạ.
    Con gái cô em đi xem bói lá chầu bảo đất có ngũ quỷ là sao ạ ''

tiếp :
    '' em xin cảm ơn mọi người đã tham gia đóng góp ý kiến cho em. Gia đình em ngoài thờ gia tiên, thổ công thì không thờ thần thánh gì ạ. Trước kia bà nội em còn sống thì rất hay lễ bái đầy đủ. bà còn đi chùa tụng kinh. Nhưng bà mất đi rồi không ai theo lễ nữa. Em không biết thế nào nhưng tự nhiên năm 20t lại thích lễ bái. thích vào chùa . Mồng 1 mười rằm em cũng sang đền thắp hương. Khấn xin là : con ăn trên đất của bản đền, con ở trên đất của bản đền đã lâu . Trước kia lại chót đào đất lấp ao của bản đền bản phủ . phạm phải long mạch nơi đây. gia chung chưa biết đường để lội biết lối để lần, chưa biết ra ăn năn sám hối cửa chúa bà. Nay con xin lễ bạc lòng thành, sắm sửa hương hoa quả thực kim ngân kim xuyến dâng lên cửa nhà ngài. Nay đệ tử con là nam tử họ Trần Cao xin được mang miệng tới tâu mang đầu tới bái của nhà ngài. xin được ăn năn sám hối cửa đền cửa phủ. Lạy cha lạy mẹ lạy mẫu lạy chầu , con lạy công đồng các giá hội đồng các quan, các bóng các giá. Xin các ngài thương ngài hoan hỉ chấp lễ chấp bái, chấp cho lời kêu tiếng khấn của con.
    Xin các ngài đại ân đại xá thương cho gia chung chúng con ''

Lời bạn : Họ Trần cao đã có con cháu gieo duyên với trời Phật , cụ thể : bà nội và cháu trai .
    Thật là đáng mừng thay , âu cũng là cái mối nhân duyên mà tổ tiên đã tạo , qua đời tổ tam đại , rồi nay nhân duyên ấy đã được cháu trai của dòng họ kế thừa và đang ngày đêm ươm mầm cho mầm xanh ấy ngày càng phát triển .
    Đã có ân điển của trời phật đây rồi thì há có còn lo dòng họ nhà ấy quá vô phúc mà phải tiệt tử tiệt tôn , con cháu li tán không ? đó là câu hỏi mà bản thân chính người đặt câu hỏi và họ Trần đã có câu trả lời . Thật là lành thay lành thay ….!
    Góp ý của bạn Lãng :
    ''mình nghĩ là do nhà bạn xây nhà trong đất của đền là có tội, bị quở phạt ''
    Và vấn đề bạn lãng đưa ra đã có câu trả lời :
    Bạn hoa Sơn :
    '' 1, có 1 ngôi chùa bị phá, gia đình nọ chỉ xin lấy mấy thanh gỗ trong đó về làm nhà thôi, xong cũng dồ dại... sau khi làm lễ xin sám hối, trả lại gỗ cho nhà Chùa thì lại khỏe mạnh bình thường...
    2, 1 ng khác đi chấp tác giúp nhà Chùa, sau đó lén lút lấy chộm bát của nhà Chùa về dùng và rồi hậu quả cũng bị điên dại... gia đình cũng phải đem trả lạ và làm lễ sám hối mới được yên ổn, an vui...
    ngoài ra mình xin khuyến mại cho bạn thêm 1 câu chuyện nữa trong làng mình, ngày xưa Đình làng mình cũng là một nơi khá linh thiêng, nhưng do chiến tranh nên đã bị phá hủy, và sau đó có 1 ng trong làng đã đến đó lập gia đình sinh sống... nhưng người này thờ cúng, nhang khói cũng thuộc phường biết điều, cẩn thận, do đó, gia đình êm thuận, sức khỏe dồi dào, làm ăn hết sức phát đạt... ''

Lời bàn thêm của kẻ tôi : ở đất Đình , Chùa , Miếu Mạo …được phúc hay sinh họa tùy thuộc vào chính cách hành xử của gia chủ trên đất ấy .
    Dẫn : ''
    Tue minh : '' bạn đừng nên tin người làm nhiều lễ lạt mà tốn kém không được lợi ích bao nhiêu nhé ''
    Lời bàn : thế nào là tốn kém , lễ lạt nhiều trong hoàn cảnh này .
    Cụ thể :
    Dẫn :
    Bạn Duong xuan viet : "" nếu ở nên lam lễ mua đất âm.sám tạ long thân,khai hoàn long mach.tái đảo lô nhang ja tiên tiên tổ.thổ công,va khuyên bạn một điêu là nên thờ Phật chính tại gia.và lập đai hương thờ Bản thổ ngoai thiên.tiếp đó làm đàn hoa mã muội thỉnh pháp sư.mời đồng dẫn làm lễ xám hối tam,tứ phu,phật,thánh tạ ngôi Đền Đôi Bà đo ''
    Lời bàn của kẻ tôi : xin bạn duong xuan viet đừng trách cứ kẻ tôi , đây chỉ là thiển ý ngu muội của tôi , mong bạn bỏ quá .
    Bàn cùng bạn duong xuan viêt :
    Dẫn :
    1. Bạn lãng '' lễ lạt thế này có gì mà nhiều
    đất là đất của đền giờ muốn ở được yên thì phải làm cho phải đạo chứ bạn
    cái gì cũng muốn giản tiện cho mình thì khó mà được ''

Lời bàn của kẻ tôi : lễ lạt như vậy là quá nhiều , e rằng có phần thừa thãi lãng phí .
    Kẻ tôi nhất trí rằng : ''đất là đất của đền giờ muốn ở được yên thì phải làm cho phải đạo chứ bạn '' cái từ '' phải đạo '' thật sâu xa và vi diệu khó lường .Tuy nhiên người chủ sự phải biết cư xử sao cho thỏa mãn được cái tinh thần '' phải đạo '' , đó là gì ? đó là : đúng pháp , trên thuận thiên ý , dưới hợp lòng người . là 3 tiêu chí cần đặt nên hàng đầu .
    Chớ vì cái sự '' giản tiện '' mà tỏ ý bất kính với chư vị vô hình là điều không được phạm phải . Dẫn :
    Bạn Hoa Sơn : '' Thứ nhất, đây là gia chủ có lỗi với Nhị Vị Trưng Vương không phải phải Tứ Phủ hay Phật mà mời đồng về xám hối Tứ Phủ, Phật. có chăng chỉ là tướng của Vua Bà giữa chức Chầu Đệ Tứ và Chầu Bát trong Tứ Phủ nhưng điều đó theo tôi là không liên quan và có thể nói là vô ích...''
    Lời bàn của kẻ tôi :
    Bạn Hoa sơn thân mến , về lễ xám hối tứ phủ hay phật . khi đạo trưởng thực hiện nghi lễ này cần phải hiểu rộng ra rằng đó là nghi lễ để người làm lễ biết ăn năn hối cãi nhìn nhận lại tất cả những lỗi lầm mà mình đã phạm phải . đó là sựi xám hối của ta với chính bản thân ta , có sự chứng giám của các đấng thiêng liêng nói chung , cụ thể theo pháp môn là có phật có thánh chứng minh .
    Vì vậy người thực hiện nghi lễ này không được phép chấp pháp . rằng chỉ người theo đạo Mẫu mới được thực hiện nghi lễ này . điều này là sai .
    bản thân đồng thầy hay nhà sư , linh mục ….đều có thể đứng ra thực hiện pháp sự thay cho tín chủ dù tín chủ đó đang theo hay không theo tôn giáo của vị pháp chủ đang thực hiện nghi lễ ấy . chỉ rằng ; người pháp chủ ấy có đủ đức và hiểu được các nguyên tắc vô hình căn bản khi hành pháp .
    dẫn : ''Thứ hai, việc thờ Phật theo tôi là cho gia chủ nương nhờ vào Uy, vào từ bi, tâm đức của nhà Phật... chứ ko có nghĩa sám hối hay gì đó tương tự...''
    lời bàn : thờ phật để " nương nhờ '' thôi thì chưa đủ bạn nhé . vì : Dẫn '' chúng sinh là phật sẽ thành''
    dẫn : '' . Thứ ba, bát nhang gia tiên, thổ công tự nhiên lại xui người ta đảo lại....''
    lời bàn : tôi nhất trí với ý kiến này .
    một số cách hóa giải của các bạn đạo khác :
    dẫn : ''Còn gia chủ theo tôi, chỉ cần làm một lễ nhỏ, cả gia đình đến Đền Ngài thành tâm sám hối...( phải lấy chữ Nhất Tâm làm đầu)
    Sau đó Xin phép các Ngài cho về thờ phụng nhang khói... rồi về nhà thờ Phật và lập 1 ngôi miếu hoặc điện nhỏ trong đất thờ các ngài( nếu được là nền cũ của Đền ngày xưa là tốt nhất) ''

''việc thứ nhất bạn làm ngay cái lễ sang bên đền sám hối vì từ các cụ đời trước không biết nên đã xúc phạm đến cửa đền 2 bà,mình tin với tâm thành tất có ứng 2 bà chắc sẽ đại xá
    thứ 2 bạn ở nhà nên làm thờ phật":để hành trì khóa lễ lương hoàng bảo sám" nếu thành tâm có thể hóa giải nhưng oan khiên nghiệp báo đó bạn ạ ''

''Theo mình khuyên bạn:Thứ nhất:nhà bạn lại ở tại đất đền,đất Phủ bạn sám hối sửa lễ hương hoa,đăng,trà,quả thưc.ngân xuyến.khấn Phật Thánh sau khấn bà chúa bản cảnh nơi đó.
    Thứ 2:sau sự cố bao nhiêu năm như vậy.Nhà bạn bị "Trùng Tang" phải thỉnh thầy Pháp Sư về làm lễ Phả Độ Gia Tiên để cầu cho vong linh các vị tiên tổ siêu thoát.cầu cho Gia trung đc bình an....
    Thứ 3: nếu thực sự bạn có Tâm và có đủ điều kiện và cẩn thận hơn nữa là đi xem có căn thờ Ngài hay ko,nếu có thì thờ Ngai vị,hàng ngày thay hoa lọc nước mình nghĩ bạn sẽ bình an vô sự cùng gia trung thôi. ''

''....Nếu có lỗi thì sửa lỗi, sửa như thế nào là cả một quá trình, nhẹ thì chỉ cần đứng đầu tộc nhân hay gia chủ thành tâm dâng nhang đèn lễ vật trần tình thiết tha sự việc chắc các ngài sẽ đại xá cho qua. Nhược bằng không nơi đây là nơi mà oán hồn sâu nặng của các trận vong binh sy, cô hồn ưởng tử, thì thiết lập cầu siêu, độ hoá chúng sinh, tiếp tới tu sửa đền miếu, phát tâm công đức tu sửa lại đền miếu có lẽ tội cũ bỏ qua, phúc lành lại tới.Thế mới biết trồng nhân thiện nhận trái thiện lành, gieo mần hoạ hại tổn thưông hậu thế, làm vì sướng mình mà âm đức tổn hại có đáng chăng ''
    Lời bàn :
    Qua tổng hợp lại ý kiến của các bạn đạo , kẻ tôi đều nhận thấy rằng việc mọi người khuyên họ trần việc trước hết là phải : '' sám hối ''
    Tôi hoàn toàn đồng ý với điều này .
    Sám hối ở đây cụ thể là như thế nào ?
    Thứ nhất và phải nhận ra lỗi lầm đã phạm
    Thứ hai là phair sửa lỗi ấy .
    Cụ thể : gia tộc bạn đã phạm lỗi gì ? do đâu mà có lỗi đó ?
    Gia tộc bạn đã '' xâm phạm đất đền chùa miếu mạo '' , kẻ tôi dùng từ '' xâm phạm '' để diễn đạt mức nghiêm trong của vấn đề . còn trong trường hợp khác tôi có thể dùng từ '' vào ở '' .
    Cụ thể : ''Từ trước kia, các cụ em di cư về thị xã Thái Bình sinh sống. Chọn khu vực đền Hai Bà Trưng xây dựng nhà ở. Phá bụi chuối, bụi tre, lấp ao của đền làm nhà ở.''
    Vì sao trong trường hợp này đất đền thờ bà hai bà Trưng lại độc ?
    Trả lời : vì gia chủ của mảnh đất này cũng vì miếng cơm manh áo , lại không biết đến sự hiện diện của thế giới vô hình đang tồn tại , vì thế đã dám mạo phạm tới '' một vị anh hùng dân tộc đã cống hiến cuộc đời mình cho sự độc lập tròn vẹn lãnh thổ của cả non sống đất nước, dân tộc này ''
    Và mừng thay họ Trần đã có đứa cháu thật thiện căn "" Mồng 1 mười rằm em cũng sang đền thắp hương. Khấn xin là : con ăn trên đất của bản đền, con ở trên đất của bản đền đã lâu . Trước kia lại chót đào đất lấp ao của bản đền bản phủ . phạm phải long mạch nơi đây. gia chung chưa biết đường để lội biết lối để lần, chưa biết ra ăn năn sám hối cửa chúa bà. Nay con xin lễ bạc lòng thành, sắm sửa hương hoa quả thực kim ngân kim xuyến dâng lên cửa nhà ngài. Nay đệ tử con là nam tử họ Trần Cao xin được mang miệng tới tâu mang đầu tới bái của nhà ngài. xin được ăn năn sám hối cửa đền cửa phủ. Lạy cha lạy mẹ lạy mẫu lạy chầu , con lạy công đồng các giá hội đồng các quan, các bóng các giá. Xin các ngài thương ngài hoan hỉ chấp lễ chấp bái, chấp cho lời kêu tiếng khấn của con.
    Xin các ngài đại ân đại xá thương cho gia chung chúng con. ........................''

Lời bàn thêm của kẻ tôi : tôi xin nhấn mạnh lại , việc gia tộc của bạn tất cả hi vọng vào bản thân bạn , và cái ''nghiệp ''. vâng tôi xin dùng từ cái '' nghiệp '' để chỉ về điều mà gia tộc bạn đang gặp phải . nghiệp này muốn giải được thì cần bạn có một sự '' xám hối - thành tâm '' . tôi xin nhắc lại là cần bạn , gia đình bạn phải : '''' xám hối - thành tâm ''
    Đó không phải là vì sợ khổ đau , đó không phải là sự mong cầu tài lộc , đó không phải là sự đối phó .
    Bạn hiểu ý tôi không ?
    Sự ''xám hối thành tâm '' này có thể làm thay đổi hoàn toàn cục diện vấn đề gia tộc bạn đang gặp phải .
    Hóa giải được cái nghiệp này không đâu phải bởi những tài vật cúng kiếng kia ,mà nó bởi 01 thứ báu , thứ báu đó ở đâu . nó ở đâu , nó ở ngay trong con người bạn ấy .
    Vậy ai đang gieo reo rắc những khổ đau cho gia tộc bạn ? là tướng bà , là quân lính của tướng bà , là các oan hồn uổng tử đã chết nơi xa trường để bảo vệ non sống đất nước này ?
    Ồ không , đó chính là gia tộc bạn đang gây khổ đau cho chính gia tộc mình đấy chứ .
    Bạn hiểu ý tôi không ?
    Nên rằng : theo thiển ý của tôi , bạn không phải ''' vì những chuyện đã xảy ra này '' mà rước phật rước thánh , xấy đền , cây hương để thờ nhé . đó là điều không nên làm vào lúc này .
    Đừng vì sự sợ hãi mà thờ đấng thiêng liêng , và càng không nên vì thế mà thờ hàng quỉ thần , oan hồn .
    Vậy bây giờ bạn sẽ làm gì ?
    oai lực của chư phật thánh sẽ trợ duyên cho bạn : hãy đi là sẽ tới , hãy gõ cửa cửa sẽ mở '' các đấng không cần bạn phải thờ phượng hay cúng kiếng , các ngài chỉ cần nơi bạn và gia đình một tấm chơn tâm mà thôi , hãy nhớ nhé .
    vậy :

1. bạn và gia đình hãy : '' thành tâm - xám hối ''
    2. bạn kiểm tra lại hệ thống nước thải của gia đình . nó cần phải được chỉn chu và gọn gàng .
    3. làm lễ : thánh bà và thần linh bản xứ - khao quân bà - chúng sinh - gia tiên .
    Lễ : lễ lạy - niệm phật + hương , hoa , trà , quả , cháo sữa , rượu . Tự bạn và gia đình hãy làm , không cần mượn thầy .
    4. Nhất tâm niệm phật .
    nguyện cầu oai lực phật thánh trợ duyên cho bạn !

Đó là những điều tôi mong muốn bạn hãy làm ngày hôm nay , ngày mai và ngày sau nữa ……….
    Chúc bạn may mắn !
    Nam mô thất câu chi phật mẫu chuẩn đề !
    Đệ tử Vạn Lợi !

Chỉnh sửa cuối: 14/7/12
  15. viator90

viator90 New Member

em xin cảm ơn anh(chú, bác) Đàm Gia và mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ cho em ạ. Bản thân em và gia đình. từ ngày bố bỏ đi. mẹ không nuôi nổi 2 chị em em. nên em đã xuống ngoại ở từ cấp 2 ạ. Bây giờ lớn lên rồi, chững chạc hơn . em biết nghĩ ,lo lắng cho gia đình nhiều. Thương mọi người trên nhà nội lắm. em luôn tâm niệm là mọi người cũng rất có tâm. nhưng vì không có kinh tế nên đành im lặng ạ.
    Cứ nhìn gia đình dòng tộc mình buồn tẻ, mất mát đi như thế em rất buồn. nó lại thôi thúc mình tìm hiểu nhiều điều bí ẩn mà chỉ có ở thế giới vô hình này. Để rôi càng đi sâu, hiểu biết rộng 1 tý . thì lại lo lắng cho gđ nhiều hơn. Nhiều khi em cứ nghĩ phải làm gì để giầu nhanh. vì khi có tiền chắc chắn minh sẽ cải thiện đc. sẽ mời thầy cao tay về cúng, sẽ xây điện, xây chùa, đúc chuông,... là sẽ trả hết nghiệp, là sẽ hết khổ. Nhưng không. nó lại là 1 khái niệm sai lệch hoàn toàn. Và khj tham gia vào diễn đàn này em lại càng hiểu đc điều đó là sai rõ ràng hơn. Đồng tiền không phải sẽ làm thay đổi đc tất cả. mà quan trọng nhất là cái Tâm của mình.
    Em học ra trường rôi đi làm. dành dụm được 2 chỉ vàng để nuôi trí. 1 ngày nào đó sẽ nhờ thầy về cúng . và rôi tháng 3 vừa qua. em có nhờ 1 cô đồng ở Hưng Yên về lễ. Cúng Phật, cúng mua đất âm, tạ đất, bồi hoàn long mạch, phả độ gia tiên, cúng chúng sinh ở nhà. xin đài âm dương đều được hết, trọn vẹn. Em đứng ra làm chủ lễ. hết gần 2 chỉ. gđ có người thì ủng hộ. có người thì nói là mê tín, hoang đường. em cũng nản lắm. hj nhưng biết ;làm sao đc. minh cứ tự an ủi minh. nhất tâm

16. huongnghialinhtu

huongnghialinhtu hoạt động

trời ơi chọn chỗ nào không chọn lại chọn đền trưng vương mà làm nhà thì chết thật

17. Tuấn thủ nhang

Tuấn thủ nhang New Member

Theo tôi thì Hoa Son va Đàm Gia nói rất đúng,tôi tán thành ý kiên của hai đạo hữu.
    nhưng theo tôi thì bạn vitor90 không nên nói trước mà cứ âm thầm mà làm vì nói trước mà không thực hiện được thì tội càng thêm nặng đấy.nhưng dù sao cũng chúc bạn thành công nhé.

Chỉnh sửa cuối: 18/7/12
  18. duyanh _thuongtin

duyanh _thuongtin New Member

a di đà phật
    theo mình thi nên lam lá sớ kêu cầu xin nhà ngài nhanh đi không thì khổ lắm đây
    hay khi xây dựng nhà cửa thì phải làm đàn trấn mới sư ông về làm cho.chuc gia dính bạn sẽ gặp nhiều may man hon

19. huuthang_pro

huuthang_pro New Member

A Di Đà Phật, âu cũng là cái nghiệp mà gia đình bạn gặp phải. Mình nghĩ gia đình bạn bị như thế kinh tế e rằng cũng ko đủ để làm nhiều lễ nghĩa bởi vì làm các khóa lễ đó tốn kém rất nhiều. Bây giờ cách tốt nhất, đơn giản nhất và theo mình là hiệu quả đó là bạn hãy nhất tâm niệm phật A Di Đà, thành tâm sám hối, tạ lễ với các chư thần, vời 2 bà trưng. Bạn hãy hằng ngày niệm phật chí thành chí kính thì ngài sẽ phóng ánh hào quang gia hộ cho gia đình bạn. Nếu đủ phước duyên bạn muốn biêt thêm thì liên lạc với mình, yahoo: kesitinh_pro

Chỉnh sửa cuối: 19/7/12
  20. Tiểu đệ

Tiểu đệ New Member

A di đà Phật, hôm nay mùng một, TĐ tôi có đôi dòng nhắn nhủ: T Đ nhất trí về nội dung cua Huuthang_pro, nhân duyên đã đến, viato90 cần tinh toán kỹ nhé, trc khi quyết định việc m làm, điều quan trọng mà bạn đang có đó là: Nhất tâm, nhất dạ, một lòng chuộc lỗi để nhận lấy nhân duyên cho mai sau.. tốt lắm đấy, khg bỏ cuộc nhé.