Toạ đàm và trình diễn lên đồng tai trung tâm văn hoá Pháp

Thảo luận trong 'Video - Hầu bóng' bắt đầu bởi doatphach, 26/5/11.

Lượt xem: 7,221

1. doatphach

doatphach New Member

Trình diễn là để cho mọi người chưa biết về tín ngưỡng văn hoá này có hiểu biết hơn thôi mà

2. o0oatmo0o

o0oatmo0o Công thần

đúng vậy. Trình diễn không xấu như mọi người thường nói là mang bóng thánh ra để đùa đâu

3. doatphach

doatphach New Member

Mình thì lại mọng có nhiều buổi trình diễn quy củ như buổi hôm đó ấy .không chi Vn mà trên khắp thế giới

4. Triều Viên

Triều Viên New Member

Càng xem càng thấy dở, mà càng nói càng thấy buồn cười? Ừ thôi thì "biểu diễn" cũng được, lai căng một tý cũng được, chấp nhận đi, phát triển mà. Nhưng các nhà nghiên cứu có vẻ đọc nhiều quá, xem nhiều quá, biết nhiều quá ... nhiều "chữ quá" thành ra tẻ nhạt.

5. tuananh1996

tuananh1996 New Member

6. Feng

Feng Member

Nam mô hoan hỷ bồ tát. Lạy Mẫu muôn trung bách bái. Cô đồng này hầu thế nào thì kệ người ta. Ai là người bảo không được hầu mẫu nào?

7. zjk kùté

zjk kùté New Member

thực ra có 1 thông tin từ xa xưa hồi cụ đồng Thịnh còn sống có bảo bà tớ và bà tớ bảo tớ là nếu ăn chay giữ giới thật sạch sẽ trong 3 tháng ròng thì có thể mở khăn Mẫu

8. Feng

Feng Member

Có thể là thế. Em thấy có nhiều đồng cựu hầu mẫu lắm

9. zjk kùté

zjk kùté New Member

Mà tớ nghĩ chắc phải trường hợp nào đấy hệ trọng lắm ngta mới mở khăn thôi
    chứ bà này bà í biểu diễn, có cái quái j` đâu mà phải mở khăn
    Chắc muốn ra vẻ ta đây cao tay đồng sang tay lính

10. Feng

Feng Member

Ý bà ta muốn cho mọi người biết thế nào là Mẫu VN. Mà mẫu đệ nhị sao lại mặc áo vàng nhỉ

11. doatphach

doatphach New Member

Biểu diễn thôi mà không cần phải 100% như thật vì chủ yếu cho người chưa biết gì xem chứ người biết rồi thì đến Phủ , Điện xem rồi

Theo mình biết thì Mẫu Đệ Nhị là Địa Tiên Thánh Mẫu nên mặc áo vàng

12. o0oatmo0o

o0oatmo0o Công thần

trường hợp thánh mẫu giáng đồng thì có duy nhất chỉ có giáng vào trẻ thơ tâm hồn trong sạch thôi. còn bình thường ko có hầu mẫu quá đáng lắm là trùm khăn tre quạt phán truyền thôi, tung khăn mẫu là lỗi đồng không cần bàn cãi nhiều

13. o0oatmo0o

o0oatmo0o Công thần

quan điểm của nhà mẫu có 2 quan điểm thiên địa thoải nhạc. quan điểm 2 là thiên nhạc thoải địa

14. HenriNguyen

HenriNguyen New Member

Bạn này buồn cười.Cứ phải đồng cựu mới là đúng àk.Đến cung cấm thờ Mẫu còn cửa chốt then cài ko phải ai cũng đc vào chứ huống chi là tung khăn hầu.Bạn nghĩ ng trần mắt thịt như chúng ta thì có tư cách và phẩm hạnh gì để hầu Mẫu.

15. theo mình thì bà ấy tung khăn mẫu mặc khăn áo vàng là mẫu đệ nhị địa tiên. Còn bà ấy thích tung khăn mẫu là quyền phép của bà ý. Cũng ko být đc là lỗi hay ko. Linh ậi ngã bất linh tại ngã. thích hay ko ở thanh đồng hầu thui mà.

16. zjk kùté

zjk kùté New Member

cho ng` chưa biết j` xem mà tung khăn mẫu như thế, ng` ta đã chưa biết chưa dậy ngta điều hay lẽ phải thì thôi lại con làm điều sai trái cho ngta xem, ngta lại tưởng thế là hay lắm về cứ thế mà bắt chước thì sao

17. doatphach

doatphach New Member

Theo lý của bạn đưa ra cũng không hợp lẽ lắm,vì tuy là người trần mắt thịt nhưng đã là thanh đồng thì tức là người được các Thánh lựa chọn rồi mình thấy bạn đưa ra "tư cách" , "phẩm hạnh" ko cần thiết
    Người chưa biết thì khi xem video này họ cũng chỉ biết thêm chút ít (chủ yếu là về nét đẹp văn hoá thôi) ko biết gì nhều về lễ nghi đâu bạn ạ

18. o0oatmo0o

o0oatmo0o Công thần

tuy được thánh mẫu lựa chọn thì cũng chỉ là lính của nhà ngài thôi, nên vậy người trần mắt thịt ăn chưa sạch bạch chưa thông thì sao hàu được Mẫu, chỉ được phép hầu các hàng dưới thôi. Huống chi thánh mẫu còn được phong chư vị Bồ Tát???

nếu chưa biết thì nên giảng giải kĩ. không sao này người ta đi kể cho bạn bè trong công sở nghe cung văn thỉnh câu "đệ nhị địa tiên cung thỉnh mờimaaiu đệ nhị địa tiên. vốn xưa sinh thánh trong đền Sòng sơn" mak thanh đồng không tung khăn là chuẩn thì từ đó trở đi cứ tung khăn mẫu địa thì có làm sao

19. HenriNguyen

HenriNguyen New Member

Sao tư cách và phẩm hạnh là ko cần thiết.Thế bạn là thanh đồng bạn vừa giết ng xong mà bạn nhảy vào ngồi hầu thì có đc ko.Mẫu là vị thánh đứng đầu tối linh tối cao.Cái gì nó cũng có lí do của nó.Không phải tự dưng từ xưa các cụ đã cấm kị mở khăn giá Mẫu.Tốt hơn hết là cứ theo đó mà làm.Đừng có mà đồng đua đồng đú không có 1 tí kiến thức nào về đồng bóng mà làm lếu làm láo.

20. yeuhatvan

yeuhatvan New Member

Cho mình xin phép được góp mấy lời. Mình không hiểu nhiều về cung cách hầu Thánh nhưng mình cũng có nghe nói là thường thì không mở khăn hầu Mẫu. Tuy nhiên, cũng có người có căn có lộc của Mẫu và Mẫu có giáng chứ không phải hầu tráng. Hôm trước mình có xem video Kiều Năm Ghế ở Đền Lưu Phái thấy thanh đồng có mở khăn Mẫu đệ nhị đấy.
    http://www.youtube.com/watch?v=AMWauShFUgA
    Vài lời nông cạn mong các anh các chị đồng quan lính thánh chỉ bảo thêm.