Thầy tôi đấy

Thảo luận trong 'Chầu văn lời cổ' bắt đầu bởi DinhManh, 9/6/11.

Lượt xem: 3,991

1. DinhManh

DinhManh Guest

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/_l1Z0058U8Y?hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/_l1Z0058U8Y?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Bình Luận Bằng Facebook

2. Feng

Feng Member

Tay cụ đẹp quá cơ. Giọng thì ngọt nữa hihi

3. nam sơn đạo nhân

nam sơn đạo nhân Active Member

thực ra cụ hát bình thường mà:D

4. hehe
    anh manh ơi! the di hoc dc may buổi oy? em mới đi dc 2 buổi thui. hehe đợt này ôn thi vất vả quá :-S

5. DinhManh

DinhManh Guest

Em học ở đâu thế?
    Anh học được 4 buổi rồi, vẫn chưa vừa gõ vừa hát được
    Đàn thì mới biết 1 câu dọc, bài Lưu thủy và một tí đoạn chúc rượu giá hoàng :D

6. cảm ơn anh dinhmanh nha. Hum nay thử nghe văn quan đệ nhất nghe cũng hay hay. Đổi vị nghe êm quá

7. DinhManh

DinhManh Guest

Đây là thầy hát có một đoạn ngắn ngắn thôi. Cho nó nhanh chứ chơi cả giá chắc lâu quá.

8. hjhj. thì thầy ở mai lĩnh hà đông ý chứ còn ở đâu nữa. Hôm đầu tiên em với mẹ em xuống đấy tìm nhà thầy mà..

9. mrduy_88namdinh

mrduy_88namdinh New Member

:D hi` ........ thuc ra la no' cug~ kho' ma`.

10. cobesuoingang

cobesuoingang Thành viên Bị cấm

thầy này ở hà đông ạ.vậy tên thầy có phải là Quyết không hả các bác

11. thuong_dong

thuong_dong New Member

Hát văn lấy PHÁCH làm thầy. hì. bạn chưa rành phách, chưa vừa gõ vừa hát được mà thầy bạn đã dạy đàn thì có lẽ là cũng vội vàng thật đấy.

12. o0oatmo0o

o0oatmo0o Công thần

chuẩn. đàn phải theo phách và sáo hết

13. hic hic. ko cần phải vừa bít gõ vừa bít hát tốt thì mới học đàn đc bạn ak. Chỉ cần đập nhịp tốt và bít đc kiểu gõ phách của các làn điệu ntn, thì ta cũng có thể học đàn đc.
    Mình ngày trước cũng thế, học đàn chỉ cần giữ đúng nhịp là ok oy. hehe

14. @ o0o:
    o0o nhầm oy, trong dan nhạc cung văn, sáo chỉ là nhạc cụ kết hợp phụ thui nên cũng ko hẳn đàn nguyệt phải theo sáo và phách.
    và trong một số làn điệu thì người ta gõ PHÁCH LẨN, lúc đó thì PHÁCH PHẢI THEO ĐÀN chứ ko phải là ĐÀN THEO PHÁCH

15. thuong_dong

thuong_dong New Member

hi. ý mình muốn nói cũng như bạn đấy. nhưng mình nghĩ là mới 3,4 buổi học thì việc đập nhịp cho đúng là còn gian nan đấy. thế nên mình mới nghĩ là ông thầy hơi vội vàng.

16. nam sơn đạo nhân

nam sơn đạo nhân Active Member

đồng ý với bạn.phách mà mới 3,4 buổi đã dạy đàn thì non quá
    chắc sắp tới là cung văn sẽ nhiều hơn công chức mất

17. o0oatmo0o

o0oatmo0o Công thần

bạn nhầm thưa bạn. đàn phải lên dây theo sáo thưa bạn. Mình chỉ theo cung văn trong blog chỉ bảo vậy thôi

18. @ o0o:
    dạ thưa bạn, tui cũng bít là đàn phải lên dây theo sáo, nhưng ở trên tôi bảo là chưa chắc đàn đã theo sáo, bạn đọc kĩ cho ak.

vì còn tùy vào giọng hát của mỗi người nữa bạn ak, có người hát đúng giọng của mình, nhưng sáo lại ko theo đc vì ko đúng tông nhạc bạn ak, nếu người đó hát cao lên hoặc thấp đi để cho hợp với cao độ của sáo thì có thể người đó sẽ ko hát đc vì cao quá hoặc thấp quá.

Vì vậy mỗi một dàn cung văn, việc chỉnh cao độ cho các nhạc cụ rất quan trọng, để có thể vừa với giọng của các cung văn trong đội đó, các loại nhạc cụ khác như đàn tranh, nhị tam thập lục thì người ta có thể thay day dàn cho phù hợp với giọng hát đc, nhưng đối với sáo, có khi người ta phải đặt một bộ sáo có cao độ riêng đúng với cao độ của giọng hát phù hợp, chứ ko phải dùng bộ sáo có cao độ chuẩn theo quy định đc.

đây là hiểu bít của em còn có hạn, ko bằng mọi người, mong các bác đọc xong cho ý kiến, chứ đừng có chém em. EM SỢ LÉM :(

19. DinhManh

DinhManh Guest

hii
    Đàn là do mình tự học, thầy chưa dạy câu nào cả.

Mình học không phải để làm cung văn, mình học chỉ vì thích thôi.

Đồng ý.
    Sở dĩ đàn lên dây theo sáo vì sáo không lên xuống được mà chỉ có cách thay sáo thôi. Cũng như vậy, sáo lại phải theo người hát nếu không thì cũng phải đổi sáo.

Tiện đây mình hỏi các bạn luôn.

Cung văn theo Đồng thầy hay Đồng Thầy theo Cung Văn????

Last edited by a moderator: 12/6/11
  20. o0oatmo0o

o0oatmo0o Công thần

Cung căn phải theo đồng anh ak. không cung văn nào dám sấc đồng đâu