[ Thần tích ] Cô Nhất Vân Đình

Thảo luận trong 'Thần tích vị Thánh Tứ Phủ' bắt đầu bởi TuPhuThanhCo, 9/12/11.

Lượt xem: 9,993

1. TuPhuThanhCo

TuPhuThanhCo New Member

Nhà mình có ai biết làm ơn cho em hỏi, Cô Nhất Vân Đình là tiên cô nào k ạh. Và bản thần tích của cô như nào? Cô có phải là 1 trong 2 chị em Đôi Cô Cam Đường ko ạh...

Bình Luận Bằng Facebook

2. Nhà tôi thấy bẩu Cô Vân Đình là ở Chùa Hương. Ko být zư lào mong mọi người cho být thêm ý kiến. Còn lại thấy thiên hạ đồn Cô cả Cam Đường đc gọi là Cô Cả Bắc Ninh. hơ hơ ko biết có đúng ko???

3. - Đi Chùa Hương là qua Vân Đình hay sao ý.
    - Mình thấy bảo có 2 Cô Cam Đường, Cô chị thì gọi là Cô Cả Bắc Ninh. Chả biết đúng ko nữa.

4. TuPhuThanhCo

TuPhuThanhCo New Member

Vụ này phải thỉnh anh Trí Minh thì mới ra ngô ra ngoai đc. Anh Trí Minh ơi ba hồn bẩy vía anh ở đâu vô đây trả lời giúp đàn em thơ dại đi anh. :p

5. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Cái này thì phải chờ anh vào tận nơi xem thế nào rỗi anh sẽ trả lời các em. Nhưng có một điều anh cho rằng cô cả phải là cô Chín Giếng, cô cả chín giếng hay cổ cả Sòng Sơn mới đúng. Vì cô là cô hầu cận Thần chủ đạo Mẫu là đức Liễu Hạnh thì cô phải lớn nhất trong các cô chứ không thể là thứ 9 được. Gọi là cô chín vì cô quản cái 9 cái Giếng trong Sòng Sơn mà thôi chứ không phải cô là thứ 9.

6. TuPhuThanhCo

TuPhuThanhCo New Member

Mong có câu trả lời của anh vào 1 ngày sớm nhất nhé. hii

7. acoi9a

acoi9a New Member

Em thì cho rằng Cô Cả là người khác vì khi hầu giá Cô Chín gần chót mà anh. Khi hầu cũng có đoạn thỉnh Cô Cả trước khi hầu Cô Đôi nữa :)

8. theo mình thỳ bác trí nói đúng đấy. Cô cả thượng thiên chỉ là thiên thần ko có thần tích rõ ràng như cô chín. Mà cô chín lại hầu cận Mẫu Sòng Liễu Hạnh. Vì cô cai quản 9 giếng sòng sơn nên gọi là cô 9 và sắp xếp theo thứ tự từ 1 đến 12 cô nên cô mới thành hầu gần cuối.

9. acoi9a

acoi9a New Member

uh. Đúng là đạo Mẫu vẫn có một số quan điểm chưa thể rõ ràng được :D

10. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Đấy là họ thỉnh, và họ tự xếp, hiện không ai biết tên chính xác của cô là gì chỉ biết cô hầu cận Mẫu Liễu trong Sòng Sơn và quản cái cửu tỉnh là 9 cái giếng (con suối chảy trước của đền Sòng đến đền cô thiên nhiên tạo nó có 9 cái kẽm đá sâu xuống lòng suối như cái giếng nên gọi là cửu tỉnh hay chín giếng) vì vậy mà gọi cô là cô Chín Giếng, chứ anh khẳng định cô không phải tiên cô thứ 9 trong tứ phủ thánh cô.

Em thủ nghĩ xem Chánh văn phòng chủ tịch nước to chức hay chánh văn phòng ủy ban nhân dân tỉnh to. Thái Giám hầu vua to hay thái giám hầu các cung khác to. Vậy cô hầu Mẫu thần chủ cô phải to nhất trong các cô.

Anh đang có hướng suy nghĩ xưa nay chúng ta đang nhầm, về vị trí của cô và cần xme xét lại. Văn hay hầu cũng do sự suy nghĩ của ta mà thôi, suy nghĩ lệch lạc thì hầu lệch lạc, Nhiều năm qua rồi không ai lặt lại vấn đề nên cho là đúng thôi.

11. acoi9a

acoi9a New Member

Nghe lý luận của anh em chợt nghĩ có lẽ từ trước đến nay dân mình nhầm thật. Thanks anh :D

12. TuPhuThanhCo

TuPhuThanhCo New Member

Thôi ở vị trí nào cũng đc. miễn sao các ghế 4 phủ nhất tâm hầu cô là đc. ko nhẽ thánh cô lại tranh nhau ngôi thứ tự àh? Anh Minh nhỉ.;)

13. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Tranh nhau thì không ai tranh, nhưng thứ tự trong điện thần rất là quan trọng. mỗi lần đi sòng sơn về anh đều băn khoăn suy nghĩ và nghĩ rất nhiều về cô, trong tâm anh luôn nghĩ cô là cô đệ Nhất sòng sơn, hay cô cả sòng sơn chứ cô không thể là ai khác, bảo sao xưa nay chưa thấy nơi nào thờ cô cả. Tuy nhiên anh cần nghiên cứu thêm nữa, đây mới chỉ là quan điểm và lập luận cá nhân anh. Em nào đồng quan điểm bấm nút THANK phát để anh thêm động lực nghiên cứu.

14. anh ơi anh cố gắng nghiên cứu đy nha. Em ở xa đang đợi nghiên cứu của anh đó nha. Có cần em lên HN mài mực, thay cơm lọc phở giúp anh ko. Giờ em đang thất việc nên cần có chỗ thuê làm ô sin đây. Anh xem có chiếu cố đc em ko :D

15. Trí Minh

Trí Minh Active Member

em lên ngay giúp anh cái đang thiếu người tổng hợp tài liệu và dịch chữ hán, anh mù chữ Hán mà, trả lương cao, cơm ăn ba bữa, quần áo mặc cả ngày.

16. anh lại làm khó em rồi. Em hỏi thật đấy chứ ko pải đùa đâu. híc anh bảo em lên dịch chữ hán thỳ thà em ở nhà dịch chữ việt cho dễ. híc híc

17. acoi9a

acoi9a New Member

Sao y bản chính từ dữ liệu 16/12-23/12/2011​

18. cunbi156

cunbi156 New Member

hihi đây là em chép ở wed khác cho chủ toppic và mọi người tham khảo ạ hihi
    VĂN CÔ NHẤT VÂN ĐÌNH
    Bản văn : Phúc Yên ( biên soạn )​
    Trời Nam tú khí trung linh
    Ứng Hoà có xã Vân Đình danh vang
    Non xanh nước bạc đồng vàng
    Bốn phương tấp nập phố phường đông vui
    Bao cơn vật đổi sao dời
    Dấu xưa còn lại nhớ người nữ trinh
    Có cô Đệ Nhất Vân Đình
    Theo dòng Nước bạc anh linh khác thường
    Xót đòi duyên trái tang thương
    Mượn dòng nước bạc thân phàm xá chi
    Cõi tiên cô đã trở vê
    Xót người tiết hạnh số ghi thiên đình
    Sắc phong Cô nhất hiển danh
    Lại ban phép tắc quyền hành trong tay
    Cho về chốn cũ tháng ngày
    Cứu người trị bệnh ra tay phép màu
    Thương người cuốc bẫm cày sâu
    Cứu người thoát ách cơ cầu gian nan
    Dù ai vượt núi băng ngàn
    Kêu cô đệ nhát mở dường khai thông
    Thương ai chấm lính nhận đống
    Soi đuờng chíng đạo thoát vòng u mê
    Dù ai bệnh hoạn trăm nghề
    Một bầu tiên dược đem về cứu cho
    Vân Đình đã nức tiếng cô
    Kẻ đem trả lễ người vô cầu tài
    Dâng cô quả nón đôi hài
    Đòn cong quảy đãy hoa tai bấm vàng
    Khi chơi hương tích đèo ngang
    Tế Tiêu ,Cầu Rậm ,Ba hàng đồi xanh
    Khi chơpi suối rút hoà bình
    Sông Bôi ,Chợ bến gập ghềnh chèo đua
    Khi chơi thành thị kinh đô
    Khi chơi nhị thuỷ Tây hồ cảnh thanh
    Nủa đêm giờ Tí hiện hình
    Đua thuyền bẻ lái rành rành trên sông
    Trẻ giả trai gái một lòng
    Kêu cô đệ nhất ngự đồng cứu sinh

19. Lâm_Lâm

Lâm_Lâm New Member

Em đọc đến đây thì đột nhiên không hiểu.
    1. Quan điểm cô 9 giếng là cô cả --> vậy ai sẽ là tiên cô thứ 9 trong tứ phủ thánh cô?
    2. Các ngôi thượng thiên ( ngôi thứ 1) trong tứ phủ thường là không có hạ phàm, vậy giả thiết là cô cả không hạ thế cũng được đúng không?
    3. Rõ ràng thánh mẫu Liễu Hạnh là thần chủ, k ai có quyền tranh cãi, nhưng bà cũng 3 lần hạ phàm, chầu cửu vs chầu đệ nhất rõ là đi theo mẫu theo 2 lần hạ sinh khác nhau, vậy có chăng 1 cô đệ nhất và 1 cô 9 theo hầu mẫu tại 2 lần hạ sinh này?
    nhà e kém cỏi chỉ hỏi thế thôi, mọng các anh chị nghiên cứu kỹ và xem xét lại các giả thuyết khác.
    Lậy cô xá khẩu cho con chứ con nghĩ cô núi Dùm, cô Bắc Ninh, cô Vân Đình thì cũng là tiên cô địa phương đó thờ phụng, khó mà khẳng định là các cô đó là cô cả trong tứ phủ thánh cô, và thêm ý nữa mới nghĩ được là nếu khẳng định cứ hầu mẫu thiên là sẽ được lên ngôi cao hơn thì rõ ràng cô 6 hay cô 8 hầu mẫu thượng ngàn là mẫu đệ nhị sẽ phải xếp sau rồi, có điều cần phải suy xét ký hơn ở đây.

20. Truongtuyen

Truongtuyen New Member

Để hiểu hết ngôi thứ và thần tích các cô thật khó, nhưng tôi được biết:
    1 - Cô Chín giếng, Cô chín đền sòng, Cô chín mắt rồng đều là 1 cô 9, người đã theo hầu Thánh mẫu liễu hạnh, đứng thứ 9 ở tứ phủ thánh cô.
    2 - Cô cả là người khác, Cô cả ít xuất hiện
    3 - Thánh mẫu liễu hạnh hạ phàm 3 lần và sinh được 3 người con, 2 trai, 1 gái, trong đó có Cô Chín, 2 người con trai hiện nay đang đầu thai ở trần gian, Cô cả không liên quan gì cả.
    4 - Cô 6 và cô 8 là Chị của Cô Chín (theo ngôi thứ nhà Thánh), vì cô Chín bây giờ là thuộc hàng Thánh chứ không còn thuộc thượng thiên nữa, trước đây cô thuộc thượng thiên là đúng rồi.

Chỉnh sửa cuối: 16/10/13