Thắc mắc về vấn đề Tráng Bóng

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi bachua_sontrang_bk, 9/11/12.

Lượt xem: 4,254

1. bachua_sontrang_bk

bachua_sontrang_bk Thành viên Bị cấm

Anh chị em trong diễn đàn cho e hỏi thế này:
    1 trường hợp nếu chỉ trả nợ , tiến mã về Tam-Tứ Phủ hết rồi nhưng vì do ngân xuyến khó khăn chưa ra hầu được chỉ có lá sớ sám hối thì Tráng bóng thỉnh 36 giá có bị coi là lỗi không ah. Rất mong được những bình luận của mọi người về vấn đề này!

Last edited by a moderator: 10/11/12

Bình Luận Bằng Facebook

2. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

theo mình thì nễu đã trình đồng sau đó tiễn căn rồi coi như cắt đứt đâu có tư cách mà hầu hạ tiên thánh nữa.

Chỉnh sửa cuối: 10/11/12
  3. heo_eag2

heo_eag2 New Member

chúc bác ngày mới may mắn

4. VănĐứcĐinh

VănĐứcĐinh New Member

tráng bóng để làm gì hả em ?

5. anna

anna Member

thì chưa có điều kiện ra hầu thì tráng bóng cho nó nhẹ đi.tráng bóng là cung văn thỉnh đủ các giá nhưng ko tung khăn.nhưng có ng sát căn quá đag tráng bóng thì đã tung khăn lên hầu.

6. VănĐứcĐinh

VănĐứcĐinh New Member

e có đọc kĩ không vậy người ta đã trả nợ tứ phủ r còn tráng bóng làm gì.đừng nói tráng bóng cho nhẹ đi mà người ta cười cho chỉ nặng nghiệp thêm thôi >:)

7. anna

anna Member

Ôi nói thật nhớ,người mà có căn có số thật sự với tứ phủ thì có trả nợ cả đời cũng ko hết dc đâu.Cái này thì phải ngẫm.còn đa phần đồng bóng bây giờ xem ai mà tín tâm 1 tí là phán ngay là có căn có quả và tất nhiên họ phải lập đàn rồi ? ng ko có căn thì lập đàn trả nợ xong là xong.còn ng có căn thì chưa chắc đâu nhé......

8. behattieu173

behattieu173 New Member

cả nhà quay về chủ để chính đi. thế là đc hay k?

9. anna

anna Member

uh thì quay về chủ để chính,bạn MT à.nếu mà ai đó đã trả nợ tiến mã tứ phủ r mà ko có điều kiện ra hầu thì ngta hoàn toàn có thể tráng bóng,cái này đồng thày bạn sẽ lo cho bạn trong canh đàn trả mã đấy.thầy hầu đến giá chầu lục tiễn đàn xong xuôi thì xe giá rồi bạn vào tráng bóng.nếu mà bạn sát căn quá thì bạn có thể tung khăn hầu 1 vài giá mà mình sát cho nhẹ đi.:D

10. bachua_sontrang_bk

bachua_sontrang_bk Thành viên Bị cấm

Cảm ơn bạn. vì 1 người bạn của mình đang trong hoàn cảnh vậy nên mình cũng ko biết vậy là đúng hay sai. Hjx. Nhưng theo mình nghĩ thì ntn, đúng là có căn duyên tứ phủ thì suốt cuộc đời ko thể nào bỏ được. Nhưng vì người đó đang khó khăn nên cũng chỉ có đk trả nợ tam tứ phủ thôi nhưng ko ra hầu, viết sớ sám hối là được. Lo việc Thánh thì mình lo cả đời cơ mà, có phải ngày 1 ngày 2 là xong đâu.

11. anna

anna Member

uh.chuẩn đấy.các cụ có câu trăm tên lính mới chấm 1 tên đồng.vậy lên hãy suy sét cho kĩ.trừ những ng bị cơ đầy thì bắt buộc họ phải ra trình thôi.chứ ng có căn bt mà ko bị cơ đầy thì tốt nhất cứ suy nghĩ cho kĩ.thờ thì dễ giữ lễ thì khó đấy,liệu có lo dc 1 năm mấy vấn hầu ko?......thôi thì khi nào thánh gọi thì ta giơ tay lên hàng.còn như bản thân tớ cũng chỉ có làm 1 canh đàn trả mã cách đây 2 năm,và thấy rất yên ổn....tạm thời là thế.hihihihi.còn trẻ thì hãy lo công ăn việc làm yên bề gia thất rồi ra bắc ghế hầu thánh thì đấy mới là viên mãn.hihihihihih

12. phuong bo

phuong bo New Member

điều này mình thấy bạn nói không ổn lắm cái chuyện chấm lính bắt đồng mình không nói làm gì nhưng nếu đã bị cơ đầy mới ra thì hoàn toàn không nên vì nó là giọt nước làm tràn đầy li rồi. có hứng lại cũng không để làm gì. bản thân mình có căn số hay không thì bản thân mình phải tự cảm nhận được đã. nếu có căn mà chưa có điều kiện ra hầu thánh thì sám hối khi nào có thì xin bắc ghế chứ điền hoàn tứ phủ tiễn căn vì nó chỉ mang tính tượng trưng, hình thức thôi. tất cả đều từ tâm mình hết nếu thực sự có duyên và nhất tâm với phật thánh thì sẽ có đủ nhân đủ duyên để ra hầu ngài thôi. còn mình thấy 10 người có căn số thì 9,5 người vất vả. có vài lời góp ý mong mọi người hoan hỉ cho

13. anna

anna Member

đồng ý với bạn.nhưng ng bị cơ đầy đâu có phải là họ ai cũng biết là họ có căn có số đâu.ví dụ như họ bị điên dại ốm đau nhưng khám ko ra bệnh r đi xem ngta gọi ra.rồi ra trình thế là khỏi.còn theo mình thì đánh kẻ chạy đi chứ ko ai đánh kẻ chạy lại. ko phải bị cơ đầy r mới ra là muộn.ko có j là muộn và tràn ly cả vì họ ko biết...

14. phuong bo

phuong bo New Member

các trường hợp khỏi sau khi ra hầu là có nhưng đó là những trường hợp bạn thấy và được các ông thầy kể ra để đề cao mình. còn những câu chuyện chưa bao giờ kể trong hầu đồng thì khó ma biết hết. nhà mình bán hàng mã đã nghe nhiều người thật việc thật lắm nhưng mình vẫn nhấn mạnh vào cảm nhận của mỗi con người chúng ta, hay cảm nhận khi nào thấy cần và đủ: cần là cần làm còn đủ là đủ nhân đủ duyên.

Chỉnh sửa cuối: 11/11/12
  15. behattieu173

behattieu173 New Member

nếu bạn ấy khó khăn vậy sao k xin sám hối chứ b. lo 1 canh lễ trả nợ này cũng đâu phải là ít. mà đã hoàn cảnh éo le thì Ngài cũng chẳng bắt chỉ có ng trần m bắt nhau nthế thôi. chứ có duyên thì cũng k thể từ. trước sau cũng phải ra. nhưng sám hối rồi Ngài linh ứng cho có đồng ngân đồng xuyến ra hầu ngài thôi. M được dạy bảo như vậy còn các b có gì thì góp ý cho m. m cam on.

16. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

sửa bài viết rồi :) nếu k có điều kiện tờ vàng cánh sớ xám hối xin khất là yên tâm rồi k cần rắc rối tráng bóng đâu :( làm 1 canh đàn tráng bóng cũng phái cúng cấp cũng phải cung văn thỉnh thánh thế thì tung khăn hầu luôn cho xong :( mất công tốn kém :p

17. nhaquelentinh

nhaquelentinh New Member

ô bây giờ nhà cháu mới biết là ko ra trình đồng vẫn được vào tráng bóng đấy T.T

18. congcuonghy92

congcuonghy92 New Member

Theo ý kiến riêng tôi thì việc nhà thánh thì không nên xem nhẹ.nhưng mà như bạn nói đã trả nợ,tiến mã thì ok rồi.chỉ cần lá sớ sám hối là được,không nhất thiết phải hầu hay tráng bóng gì cả.còn đồng thầy bây giờ trăm phép nghìn phách,khó tin,nên cứ đơn gjản nên "quá".sám hối thàh tâm là tốt nhất

19. anna

anna Member

Oh nhà cháu vẫn còn non lắm.kakakakakak

20. behattieu173

behattieu173 New Member

mình đồng tình với ý kiến của tingdang. nhưng đã tung khăn thì 3 năm đầu ít ra cũng phải năm 1 vấn mà gđình k có dk nên cứ xin sớ xám hối thôi tingdang nhỉ