[NTT] Đồng Nổi

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi nhất Tâm tịnh, 30/10/14.

Lượt xem: 9,819

Tags:
  1. xin chào cả nhà.
    nhằm khai thông bế tắc, thu nhặt kiến thức. hôm nay NTT đề cập đến một khái niệm : Đồng Nổi ?

theo cả nhà thì:
    Đồng Nổi là gì ?
    Đồng Nổi có thể làm những gì ?
    Đồng Nổi có thể tung khăn hầu Thánh ko ? vì sao ?
    Đồng Nổi có thể ko mở phủ ?

thân gửi

Bài viết mới

Bình Luận Bằng Facebook

2. Tố Uyên

Tố Uyên New Member

Mình chưa được nghe khái niệm đồng nổi bao giờ, từ ngữ kiểu này có lẽ thuộc những vùng như Quảng Ninh, Hạ Long, Hải Phòng, Cô Tô gì đó thì phải.
    Đã có đồng nổi thì phải có đồng chìm chứ nhỉ? Vậy mọi người giải thích luôn cả khái niệm đồng chìm nha!
    Hồi hộp ngóng tin quá đi!

3. linh_cu_teo

linh_cu_teo New Member

"Đồng Chìm" hay còn gọi là "Đồng Đất" là loại Đồng...ko biết nhưng lúc nào cũng tỏ ra là mình biết, ko biết nói linh tinh. Biết thì thưa thốt, ko biết thi bảo là ko biết.

4. Lãng

Lãng New Member

chưa nổi đồng nên ko biết nó ra làm sao
    -cũng ngồi đợi khai thông-

Chỉnh sửa cuối: 31/10/14
  5. khu vực bắc bộ : HẢI DƯƠNG, HÀ NỘI, HẢI PHÒNG, BẮC NINH , BẮC GIANG, LẠNG SƠN, QUẢNG NINH, HƯNG YÊN , HÀ NAM , NAM ĐỊNH.....đều có khải niệm này cả. theo NTT đc nghe người tại các vùng đó nói.
    và khái niệm Họ đưa ra là tương đồng đến 95% .

nên tham khảo học hỏi, ko nên ....

6. saohivong

saohivong New Member

theo một sso người noi là đồng nổi thì bị cơ đày ngay ở nhà khi chưa mở phủ chứ không phải đến chùa điện

7. linkmiu

linkmiu New Member

nghe ngóng giang hồ đồn thổi thì đồng nổi là một loại đồng bóng tự phát, chẳng có thầy bà mở phủ trình đồng nhưng lại tự biết việc hầu hạ dạ vâng là thế nào, có thể hoặc không chịu cơ đầy, còn được phân công cho làm một việc cụ thể nào đó, vd chứng lễ, coi bói ...

8. đã có ý kiến, xin mời bà béo trả lời tiếp nào
    Đồng Nổi có thể ko mở phủ ?
    tức là mãi mãi làm đồng nổi hay ko ?

9. linkmiu

linkmiu New Member

sáng đi ăn sáng lại mới hóng hớt được như sau: mở phủ là việc của người âm làm, thầy bà gì đi nữa, sắc lệnh gì đi nữa thì cũng là do người âm xét tư cách đạo đức phúc phần mà ban cho, ấy vậy thì bản thân đồng nổi đã được chính trực tiếp ng âm đả thông tư tưởng, tâu bẩm và đệ trình việc mở phủ cho rồi, như vậy ko mất mấy chục củ, ko phải kêu thầy bà bằng cha mẹ nữa mà họ chỉ có cha mẹ trong tâm linh tín ngưỡng là chư vị Phật Thánh.
    vậy xét thấy mở phủ hay ko, nó chỉ là hình thức, tất nhiên, đối với đồng nổi.

10. nói hay lắm, hay lắm
    có nghe : túm người có tóc, ko ai túm người trọc đầu .
    khi người làm đồng mắc lỗi, nhà Ngài sẽ phạt đồng thầy của người đó trước và nhiều hơn, sau mới đến trò.
    đồng nổi khi mắc lỗi sẽ ntn ?
    tại sao giới đồng lại có hình thức mở phủ ???

11. Lâm_Lâm

Lâm_Lâm New Member

Nghe loáng thoáng thì bác em hay nói là nổi đồng xem bói, nổi đồng chữa bệnh ( em đoán là chỉ người xem bói và chữa bệnh ). Cái này e chỉ dám tham gia vậy thôi, bác em vs em ở Hà Nội và bác e hay dùng từ như vậy. Anh chị có ý kiến thế nào ạ?
    Anh chị cho em đặt gạch hóng ạ.

12. nổi đồng là cách gọi của người đang sinh hoạt bình thường, tự nhiên có Đồng đc phát ra qua hình thức : cơ đầy, xem bói, ......
    đồng nổi thì như BichDiepHam có nói. song chưa hết nhẽ

13. linkmiu

linkmiu New Member

thôi ông ơi bỏ cái avatar khủng bố taliban góa phụ đen đi rồi nói tiếp ghê quá trời định đánh bom cảm tử hả

14. tuan18101997

tuan18101997 Member

theo em được biết là đồng nổi là tự phát ko có thầy bà mở phủ cho mà tự tung khăn hầu thánh còn người đồng nổi thì ngoài việc ăn lộc bói chữa bệnh ra thì ko đc làm j cả và cũng ko đc đi mở phủ chứng đàn cho người khác vì ví dụ như ở trên trần là những người đó chưa có jay khai sinh vậy nên đẻ conn thì con có bố mẹ nhưng ko đc nhà nước công nhận
    P/S:
    e chỉ biết vậy thôi ạ xin đùng ném gạch

15. uk cám ơn em cho ý kiến

mùa đông rồi, thuở bé hay đội mũ len dạng này. giờ cũng làm cái cho đỡ lạnh. bà béo ợ :D

16. linkmiu

linkmiu New Member

ông ra đường đeo cái ấy đi qua tiệm vàng tự nhiên lại bị người ta cho gạch về xây nhà đấy hyhy

17. bữa nào lên HN gặp bà, chắc có thêm vài thứ nữa :D

18. linkmiu

linkmiu New Member

tôi còn đang chờ hạt dẻ của lão kia mà mất hút rồi haizzz hôm nọ đi mua có 5 cân về chia chác chả còn mấy hic hic

19. bà còn đc mời. tôi gặp anh ấy có đc hạt nào đâu. đc uống trà xanh O độ, cafe, ăn cơm . . .
    inbox cho tôi xin sđt và ít thông tin về bà nhá. cứ xưng hô thế này nhỡ ko cùng lứa tuổi là hỏng đấy

20. linkmiu

linkmiu New Member

gớm, nào đã được mời mọc gì, chả là nhờ đồng chí ấy mua hộ ít hạt dẻ tiện đường gửi về HN, năm nay đến hẹn lại lên cứ hay trêu trêu vầy cho vui thôi, diễn đàn dạo này ban căng quá, các member đăng đàn thuyết giáo lời qua tiếng lại, tôi thì cứ thích vui vẻ cợt nhả một tý, dĩ hòa vi quý, tránh voi chẳng xấu mặt nào, gây hấn rồi tăng áp, tổn thương nhan sắc bên ngoài và nội tạng bên trong lắm hyhyhy
    à tôi ko inbox giề đâu, có duyên thì gặp hehe