Nên mở phủ ở Điện nhà thầy hay Đền to , Phủ lớn ?

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi nắng sớm, 22/5/12.

Lượt xem: 2,980

1. nắng sớm

nắng sớm New Member

Tháng 6 này e bắc ghế hầu Thánh .
    Nhưng e đang băn khoăn không biết nên mở phủ ở bản điện nhà Đồng thầy hay ở Đền to , Phủ lớn .
    Rất mong các đồng quan , lính thánh góp ý

Bình Luận Bằng Facebook

2. Triều Viên

Triều Viên New Member

Làm việc này lên lấy "tôn sư trọng đạo làm đầu"... Phải hỏi ý kiến Thầy trước rồi hãy nêu ý kiến của mình... Kẻo người đời cười chê là không phải đạo.

3. linh_cu_teo

linh_cu_teo New Member

Quan trọng nhất là nhất tâm bạn ạ! Còn thì tùy nghi, bạn có điều kiện thì mở ở đền to phủ lớn, ko có thì mở tại bản điện của đồng thầy cũng được. Bản thân mình cũng mở tại bản điện đồng thầy,vừa thuận tiện, đỡ tốn kém mà cũng đắc lễ đắc bái. Sau này tạ cũng dễ, chứ mở ở đền to phủ lớn sau này lại phải quay lại tạ vua` tốn kém, lắm thủ tục . Phật Thánh ko ép đâu bạn ạ. Đây là y kiến riêng của minh. Bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của mọi nguoi`. Chúc canh lễ của bạn dc thành công viên mãn!

---------- Post added at 10:47 PM ---------- Previous post was at 10:42 PM ----------

Ý của bác thì ko sai nhưng đồng thầy của bạn ấy mà bắt mở ở đền to phủ lớn thì cũng mệt đấy ạ! E nghĩ viêc này nên theo điều kiện kinh tế nữa ạ.

4. tue minh

tue minh New Member

linh tại ngã bất linh tại ngã,nên tại ngã bất nên tại ngã

5. ThienTam86

ThienTam86 New Member

Nếu bạn đã từng có giấc mơ về nơi phong cảnh,cảnh tượng về hầu thánh?bạn hãy cố lục lại trí nhớ,và nhân duyên làm điều gì bạn hỏi thầy trước?

6. Theo mình thì bạn nên Khai Hồ Mở Phủ tại những Đền, Phủ của Công, được là Đền to, Phủ Lớn thì càng tốt, không thì cũng không sao, theo duyên, tùy điều kiện, thứ yếu vẫn là nhất tâm thành kính với Tiên Thánh. Bạn cứ tự xem xét xem mình có điều kiện tới đâu mà lo liệu sao cho hợp với hoàn cảnh của mình. Nhưng bạn cũng nên xin chỉ dạy của Đồng Thầy của bạn trước tiên vì "Trên kính Tiên Thánh, dưới theo Đồng Thầy" mà bạn...!

Last edited by a moderator: 30/5/12
  7. lo-tot

lo-tot New Member

Cơ bản là kinh tế có cho phép không đã Bạn ạ.
    Chứ mà to quá Bạn Càn_uy (Uy của Trời)lại này nọ mệt lắm?

8. Mình đã nói thế này rồi mà lo-tot không hiểu ý mình ah? Chứ ai lọ chai gì đâu? Haiz......

9. lo-tot

lo-tot New Member

Khai hồ mở phủ là việc trọng đại của 1 đời người,chứ đâu phải chuyện đùa đúng không Càn_uy?

10. Mình cũng đâu có nói Khai hồ Mở phủ là chuyện đơn giản đâu? Mình đã nói rồi "theo duyên, tùy điều kiện, thứ yếu vẫn là nhất tâm thành kính với Tiên Thánh". Có tới đâu thì lo tới đó, giàu làm kép, hẹp làm đơn, miễn sao là đúng lề lối, tránh đua đòi, phô trương, lãng phí... Mình cũng đã nói "nên Khai Hồ Mở Phủ tại những Đền, Phủ của Công, được là Đền to, Phủ Lớn thì càng tốt, không thì cũng không sao". Và mình cũng có nói "nên xin chỉ dạy của Đồng Thầy của bạn trước tiên vì "Trên kính Tiên Thánh, dưới theo Đồng Thầy" " mà bạn? Bạn hiểu cho ý của mình đi nhé!

11. noplolem

noplolem New Member

Theo ý kiến của e thì là do tâm mình chính. Đền thì đền riêng còn Thánh thì là thánh chung cứ nhất nhất 1 lòng nhất tòng 1 dạ thì trên cha mẹ khác chứng tâm ,chứng lễ cho . (Đấy là ý kiến của e có gì chưa phải thì các bác cứ cho ý kiến )

12. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

thầy chỉ đâu đánh đấy :( đặt đâu con ngồi đó vậy

13. linh_cu_teo

linh_cu_teo New Member

Ko ổn. Thầy bảo lên núi thì lên núi, Thầy bảo xuống sông ..ko biết bơi cũng phải xuống sông à!

14. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

:)) thế thì thầy chết đi cho rồi, biết là chỗ chết vẫn bảo con đi vào còn gì là thầy nữa

15. linh_cu_teo

linh_cu_teo New Member

Người xấu bây giờ nhiều vô kể, biết ai là minh sư. Khôn ngoan thì ít mà u mê thì nhiều. Ai cũng khôn ngoan hiểu biết thì các thầy đã chết đói từ lâu rồi mà Đạo cũng ko đến nỗi biến tướng kinh khủng như bây giờ.

16. ducan1235

ducan1235 New Member

hỏi đồng thầy xem mở về đâu rồi xin về điện hoặc đền , phủ lớn nào gần nhà xem các ngài có cho ko , nếu không đc thì phải về đúng cung đúng cửa nhà ngài :D