Một quyết định khó

Thảo luận trong 'Tản Mạn' bắt đầu bởi huongthien82, 14/10/14.

Lượt xem: 2,777

1. huongthien82

huongthien82 New Member

Mấy ngày vừa qua con mất ăn mất ngủ vì 1 qđ quá khó liên quan đến cuộc đời con. con phải cân não đau đầu để đưa ra qđ nghỉ việc nhà nước ở nhà ko đi làm nữa. Ai cũng phản đối con nhất là ck con mấy ngày nay giận ko thèm nhìn mặt con, con nũng nịu làm hoà ôm ck ck con ko cho ôm, ck con cố tình giữ thái độ này để con phải dao động suy nghĩ lại. Con đau đầu quá. Đúng thật nếu người ngoài nhìn vào thấy công việc của con rất nhàn một tuần con đến trường vài buổi con làm kế toán truog cấp 2 biên chế 10 năm nay rồi và cũng là đảng viên. Vị trí này giờ mất hàg 100tr cũng khó biên chế đc thế nên khi con nói con viết đơn lên phòng nội vụ xin nghỉ vc ai cũng nói con. Mọi người cho con là zồ dở mà có khi con đag bị cha mẹ cơ dở thật.hôm nay con nc với thầy htruong là con nghỉ làm hết năm tài chính 2014. Thầy sốc thầy khuyên mãi. Ko ai hiểu đc cả chỉ mình con cảm nhận thấy công việc này ko hợp nữa năm học mới này con bị ngã gãy chân chưa đi làm đc buổi nào chân gần khỏi chuẩn bị đi làm thì thủ quỹ mới thông báo e đánh mất hết chứng từ hoá đơn, thủ quỹ cũ chưa bàn giao xog thì chuẩn bị chuyển trường trog khi vẫn chưa nộp nốt tiền lên kbac để về chi nốt cho chế độ giao viên giục nộp thì cứ ập ừ, khi con bàn giao ở trường cũ con để âm có 5tr làm ngon lành ctu con sag nhận bàn giao truog mới con nhận bàn giao của ktoan cũ 50tr mọi việc liên tiếp ko hay đến với con. Nếu con cố làm thì ko biết chuyện gì sẽ xảy ra nếu là lđ chân tay khi người cơ cùng lắm là mệt mỏi ko làm đc việc bị chửi còn con làm tài chính người mà cơ thì chết luôn cho nhầm vài mã chi sai vài mã thì ddền tiền ốm rồi lquan danh dự nhân phẩm vướng vào pháp luật nữa thì sao. Nên con qđ bỏ việc sog con rất tiếc. Về nhà nghỉ ngơi ko biết rồi sẽ xin đi làm gì đây con đi làm công nhân cũng đc con chán dân vp rồi ck con ko đôg ý đi làm công nhân vì sức khoẻ con yếu. Ck con bảo nếu nghỉ thì ở nhà bán hag liệu con có lộc bán hag con ko dám. Con xin phật thánh chư vị xin cô chín gia tiên và cũng xin cả nhà mình trên diễn đàn này cho con sức mạnh để con kiên định với qđ này chia sẻ cùng con giúp con sáng suốt vượt qua. Người đã nhiều lần báo con lập điện con chưa làm đc con xin xám hối

Chỉnh sửa cuối: 14/10/14

Bình Luận Bằng Facebook

2. huynga1988

huynga1988 Member

Bạn nên đứng trên phương diện ngoài bản thân để nhìn vấn đề.Không nên hành xử theo mình,nên tham khảo ý kiến của ng khác.
    Một khi bạn cảm thấy đó là điều tốt nhất,bạn nên vui vẻ mà tiến hành.
    Như mình đây,mình muốn xuất gia nhưng mọi ng phản đối.Mình biết là lúc này nhân duyên chưa tới.Nên thuận theo mọi người,nhưng trong lòng ý chí đó không bao giờ thay đổi cả.
    Bạn nên làm gì để không hại đến ai,không hại đến mình.Lợi ích có ng,lợi ích cả mình.Mà tâm được an vui thì làm bạn à.
    Thân!

3. huongthien82

huongthien82 New Member

Cảm ơn bạn đúng là trog năm 2014 ngay từ đầu thamgs 1 mình đã muốn nghỉ làm rồi nhiw

---------- Post added at 08:12 PM ---------- Previous post was at 08:11 PM ----------

Giờ thì nhiều chuyện rắc rối nếu tiếp tục thì còn rắc rối hơn

4. tâm thanh tịnh

tâm thanh tịnh New Member

Nên bình tâm lại... trong khi ta cảm thấy chán nản, mệt mỏi nhưng nếu nhìn ra ngoài kia thì ta sẽ thấy mình vẫn còn hạnh phúc chán--biết bao người ngoài kia đang đau khổ vì đói ăn, vì bệnh nặng, tai nan,vì hấp hối trước cái chết... ta nhận ra mình vẫn còn sức khỏe và trí tuệ đó là tài sản vô giá, nhân lúc này cho quả lúc sau--quyền tự quyết vẫn trong tay ta--Đó LÀ NIỀm hạnh phúc lớn.

5. hiepvu

hiepvu Member

Mọi ý kiến chỉ là tham khảo, quyết định tự bạn đã đưa ra cho mình rồi

6. huongthien82

huongthien82 New Member

Ko phải là e lười ko muốn đi làm nữa công việc này bỏ e tiếc lắm nhưg tiếp tục thì e ko thể làm tốt đc nữa người đag cơ e rồi. E xin nghỉ tạm thời xin đi làm công nhân vậy. Người báo e rước điện từ khi e mp mà đến nay e đã đc 3 năm rồi nếu như e ko gãy chân thì e cũng tạ tam niên rồi. Người báo e lâp điện nhiều lần rồi e vẫn khất. E vẫn xin công danh đc yên ổn nhưg đến giờ này công danh công vc đag rất là khốn đốn nên e nghĩ e dừng lại tốt hơn nói chung e qđ như thế e sẽ phải đối mặt với nhưg người thân 1 áp lực khá lớn họ sẽ chửi e là thần kinh. E chỉ dám bảo với mọi người sức khoẻ yếu ko công tác đc nữa. Chứ mà ko mọi người lại bảo là đồ đồng bóng xin nghỉ thì e còn đau đầu nữa

7. linkmiu

linkmiu New Member

công bằng mà nói thì chẳng ai mà dám nói liều bạn phải thế này thế nọ về công việc đâu, vì công việc sự nghiệp là của bạn, ai nói gì lỡ sau này làm sao thì rất áy náy và cũng ko có điều kiện để nắm tay bạn kéo lên.
    bạn có bị cơ hay ko thì mình chẳng biết nhưng đọc câu từ của bạn thể hiện tâm tư nỗi lòng của bạn rất là không ổn, khi mà bạn muốn quyết định việc gì trong trạng thái tâm lý thế này thì rất ko có lợi.
    nhưng theo ngu ý trong sự hiểu biết hạn hẹp của mình thì khi bạn đã biết tới cửa đền thần tam tứ phủ thì nhà Ngài không vì bắt bạn lập điện mà gạt hết ko cho làm việc hay hành cho gẫy chân đâu, bạn nên xem xét kỹ lưỡng suy tính khách quan nhất có thể nhé, có những chuyện xẩy ra hoàn toàn là việc dương trần, không phải việc gì cũng là do âm tác động đâu, trong khi người tín tâm thì lại rất hay có cách lý giải những gì ko hay xẩy ra là do vô hình ...

8. thanhlongvanhero

thanhlongvanhero New Member

Chị nghỉ chị sẽ hối hận, chị nghĩ làm công nhân mà dễ à....chị có hiểu vì sao sv Đại học cao đẳng ra trường đi làm công nhân thì tới 80% là bỏ ngang không, và chỉ sau 3 tuần thì 50% trong số đó quay lại làm công nhân..... chị k tin có thể tạm thời xin nghỉ rồi đi khảo sát ở các khu công nghiệp sẽ rõ. và Dù chị có xin làm kế toán ở bất kì doanh nghiệp nào chị cũng phải chịu áp lực mà thôi, chẳng có cái gì là dễ dàng cả, làm ở nhà nước lại thêm những pha chèn ép, kê chân và mọi thứ đều có thế xảy ra, em chỉ khuyên chị nên vững tâm 1 chút gắng gượng 1 chút và hãy xem đó là thử thách lớn giúp mình hoàn thiện hơn trong cuộc sống.... CHị đã từng đặt vào vị trí của chồng chị để nghỉ chưa... đảm bảo quyết định chị đưa ra sẽ đánh dấu 1 bước ngoặt lơn trong cuộc đời chị... công việc, chồng con, gia đình..., những thứ chị mất sẽ nhiều hơn những điều chị nhận lại.... và Khi đó Mong chị đừng nhắc đến đó là cơ hành, hay phật thánh quở phạt mà thêm tội thêm tình.... Mong chị bình tâm!

9. hoanglan21

hoanglan21 Member

Nhất thiết duy tâm tạo: Tất thảy là do tâm tạo nên (Đại phương quảng Phật Hoa Nghiêm kinh), chớ nên đổ lỗi cho ai, đừng cho rằng Thánh hành, tất cả là do nhân quả của mình gây nên, ai ở đời cũng có 1 tao đoạn, ko phải xuôi chèo mát mái hết được, thế nên tự mình phải vượt qua, tự biết lợi hại, ko nên đổ lỗi cho người này, cho người khác, cho nhân, cho thần được. Chị nên lưu ý! Nghỉ rồi chắc chắn hối hận, đến như những người mở phủ ra, đã nhóc nhách xem dc bói rồi mà mới xây điện, ko đi làm việc chuyên môn nữa, nhưng rồi kết quả là điện lập ra chẳng bói được, tiền thì ko có mà lo, kể cả việc lễ tạ 3 năm cũng khốn đốn, làm công nhân thì nó là người làm thuê, ráo mồ hôi thì hết tiền, bây giờ có dc biên chế mất rất nhiều tiền, đứng núi nọ ngó núi kia tất có ngày hỏng bét hết, chỗ nào cũng có khó khăn, không phải dễ ăn như chị tưởng đâu! Vài nhời mạo muội!

10. lùi lại tiến

lùi lại tiến New Member

Lấy tư cách người chồng người cha,tôi thấy thật bất lực chán nản cho tương lai hạnh phúc khi người vợ người mẹ ko tôn trọng chồng con...

11. duythanhhp

duythanhhp New Member

Trước khi đi quyết định này, c thử đi xem tử vi xem :) tử vi sẽ nói xem c có đang làm đúng ngành đúng nghề ko? nếu đúng thì làm tiếp, còn nếu sai thì bỏ. Đừng vì 1 quyết định thiếu đúng đắn để rồi hối hận

12. Noi dau ta tro ve

Noi dau ta tro ve New Member

tất cả những gì xẩy ra với chị là do nghiệp của chị phải chịu và cố gắng vượt qua thôi. Chị ơi cố gắng lên. Việc gì trên đời này cũng khó khăn cả :(

13. huongthien82

huongthien82 New Member

Cảm ơn cả nhà đúng là kiếm tiền bây giờ ko dễ có đc công ăn việc làm ổn định, nhàn là niềm mơ ước của nhiều người. Tuy nhiên chỉ khi trog cuộc và thực sự có nhiều tình tiết cũng ko thể viết hết nên đây đc. Qđ này ko chỉ bản thân mình thấy buồn mà ck mình là người sốc nhất. Mình chăg phải tiểu thư con nhà giàu gì mjnhf xuất thân từ lao động mình có đôi tay có đôi chân mình tin là mình làm đc công nhân. Đúng là từ bỏ 1 công việc nhàn, văn phòng đã gắn bó 10 năm để đi xuống chuyển ra ngoài đi làm công nhân quả là 1 qđ ko dễ chút nào. Biết sẽ là khó khăn nhưg mình sẽ cố gắng, ko phải là ko chịu đc áp lực nếu ko chịu đc áp lực chắc mình phải bỏ từ lúc mới vào nghành rồi. Hy vọng 1 cty ngay gần nhà mình sẽ nhận hồ sơ, đi làm tạm cn sau này tính tiếp. Cả nhà cho mình niềm tin và sức mạnh nhé. Vì cả gd mình đều quay lưng với mình nên mình chỉ muốn diễn đàn sẽ làm mình đứng vững hơn.

Chỉnh sửa cuối: 15/10/14
  14. linkmiu

linkmiu New Member

mình biết rõ tâm tính của bạn từ đợt trước nên đã đoán rằng bạn vẫn sẽ làm theo ý mình, về điều này thì mình ủng hộ thôi, cuộc sống của bạn thì do bạn quyết định, chẳng ai chịu trách nhiệm thay được, nhưng những gì bọn mình thấy đúng thì khuyên nhủ chứ ko thể vì muốn bạn vững tin hơn mà nói theo ý bạn muốn nghe được.

15. ghecodoi

ghecodoi New Member

về đền có lẽ hay

16. lavie

lavie Member

Nếu như bạn bỏ viên chức nhà nước mà đi làm Cn thì với ng đời, nói bạn dzở hơi là đúng ! Với công việc đó, nhiều ng tốn tiền hao của đầu tư còn chưa chắc đã vào dc !.Mọi khúc mắc khó khăn trong công việc đều có thể dần dc giải quyết, như bạn nói là mình cơ ? Cơ là cơ cái j? Công việc chuyên môn của bạn phải do bạn tự giải quyết, những sai phạm mà bạn gặp trong khi làm việc là do bạn , chứ ko thể nói là do cơ mà bị...Nói thật một câu, với Tâm trạng và cách suy nghĩ của ban hiện nay, mình e rằng làm công nhân cũng khó....công việc nào cũng đòi hỏi trình độ, chuyên môn nhất định, đòi hỏi sự tập chung cao độ trong lúc làm việc. Bạn nghĩ làm công nhân sai phạm là ko làm sao ? vẫn bị phạt, bị buộc thôi việc như thường và đặc biệt môi trường công nghiệp nó khắc nghiệt và khó khăn hơn khối hành chính nhà nước hàng trăm lần bạn nhé.....
    Chỉ mong bạn bình tâm, suy nghĩ thấu đáo...việc nhà chưa trọn thì đừng nói những việc khác nhé.Hơn nữa bạn là 1 người phụ nữ, 1 ng mẹ, một ng vợ. Cứ làm đầy dủ 3 chức năng này thì hay nghĩ đến chữ " tu" bạn ạ.

17. thanhlongvanhero

thanhlongvanhero New Member

chị nghỉ việc đi, nghỉ cho nhanh vào rồi sẽ rõ kết quả ngay thôi...chẳng phải đời chờ cái vực sâu phía trước đang đợi chị đó....Chồng, con chị đâng đợi quyết đinh đó... ước gì 1 sợi tóc có thể giữ dc ngàn cân

18. lùi lại tiến

lùi lại tiến New Member

Thôi mọi việc gần như đã xong rồi,mn thương thì mới nói gay gắt,ko ai trong diễn dàn muốn quay lưng lại với bạn trong lúc này đâu.Có bế tắc gì thì lên đây chia sẻ nhé ,mình tin có nhiều ý kiến lấy lại sự tự tin trong cuộc sống cho bạn.Cái khó là ai cũng thế ko biết phải nghĩ làm sao để động viên bạn đạt được hiệu quả nhất.Bạn lavie nói đúng đấy giờ đây bạn phải giữ được là người vợ,người mẹ,người phụ nữ VN trước khó giờ muôn lần khó hơn.Trước 1 thì giờ phải 10 lần bù đắp lại những tổn thương gây ra cho người chồng...Có truyện này mình chứng kiến tận mắt muốn kể cho bạn .Một lần mình lên chơi nhà cô thầy bói,cô này bị mù cả 2 mắt,lý do là lúc sinh con chồng phản bội bỏ đi với gái,do tủi thân quá,lại muốn dấu bố mẹ đẻ và hàng xóm lên đêm xuống toàn trèo lên đồi gần nhà chỗ bụi luồng để khóc 1 mình:(( nhiều đêm như thế sức khỏe sau sinh đã yếu lại gặp sương lạnh lên nằm ngất trên đồi người nhà đi tìm tháy may mắn đưa cấp cứu kịp thời,nhưng đôi mắt thì cứ mờ dần rồi sau 3 năm thì ko còn nhìn thấy gì nữa(vĩnh viễn ,mình đã đưa đến viện mắt khám bác sỹ khẳng định rồi).Mình cảm nhận chỉ với 2 vợ chồng mình cô mới giám tâm sự thật ,cứ nghĩ cô hận người chồng lắm nhưng lại ngược lại bạn ạ,người khác hận bao nhiêu thì cô lại thương chồng bấy nhiêu.Thương bằng hành động bằng lời nói luôn í,đúng là gái có công chồng chẳng phụ Anh chồng quay về với vợ chí thú làm ăn ngày càng thương yêu vợ hơn nữa (giờ nấu cơm giặt giũ trông nom nhà cửa cho vợ =)) đưa đón con đi học) mỗi tội thỉnh thoảng vui bạn bè là quá chén #:-S.Hôm 2 vợ chồng mình lên nhờ cô tư vấn mấy việc người chồng có đi ăn đám và hẹn với vợ chồng mình là về sớm để làm cơm.híc khách đến xem thì đông mà cô làm việc như ngồi trên đống lửa hết nhờ bạn bè lại nhờ người thân gọi điện nói dùm chồng về nhà làm cơm và đón con học về.Thỉnh thoảng quay ra kể lể với khách ,ca cẩm ...thoáng nghĩ trong lòng hay trước giờ cô tâm sự với mình là nói điêu thực ra cô ích kỷ???Đến đúng 4 giờ chiều cô tạm hoãn xem cho khách lấy điện thoại ra gọi cho chồng(lúc này mới gọi nhé lúc trước chỉ dám gọi người quen nhờ tác động thôi).ỐI giời ơi trái ngược 180 độ lúc nãy ca cẩm..."ANH ƠI lâu ko gặp mặt bạn bè vui một tí cũng được anh nhé ,em nhờ đứa bạn đón hộ con rồi,hai đứa nó lên đang tự nấu cơm cô cháu ăn cơm nói truyện thôi tâm sự thôi mà .Việc nhà Anh cứ yên tâm cô cháu em ở nhà lo lắng được hết. lấy bát canh nóng rồi uống vào kệ bọn nó khỏe hơn mình cho nó uống rượu nhiều hơn ,mà thôi Anh nghỉ lại đấy luôn đi sớm hôm sau hãy về đi đêm tối em ko yên tâm được đâu,về bây giờ bạn bè lại này nọ làm anh suy nghĩ khổ thân anh ,người ta ko hiểu việc gia đình mình lại tưởng anh làm ôsin cho vợ.Mấy cái quán karao oke trên toàn khách nhà mình đấy ,bạn bè có rủ đi anh đừng đi nhé ko người ta lại đánh giá ảnh hưởng đến con anh ah`vui tại nhà bạn thôi cho lành mạnh:D..."nói nhiều lắm khoảng 20-30 phút thì phải nhưng đại í là như thế dứt điện thoại cho chồng xong quay ra ca cẩm luôn :" khổ thế đấy giờ này ko về thì say rồi ,ko nịnh nó nó tự ái lên phi xe về nhà luôn nhỡ tai nạn thì khổ cô khổ cho các con nữa,mà ko cho đi thì ko được ...từ đấy về sau cứ 1 lát lại gọi điện nhờ người quen tin tưởng trong đám để í giữ chồng ngủ lại nhà làm đám cỗ.Vậy đấy 2 vợ chồng mình có một bài học từ thực tế đạo làm người vợ người mẹ người PN.

19. tonytran

tonytran Member

Bài này hay đấy...

20. Noi dau ta tro ve

Noi dau ta tro ve New Member

Đúng là làm nhà nước khác với ở ngoài rất nhiều. Có lăn lộn ngoài xã hội tự lập đủ việc, đổi nhiều nơi làm việc...mới cảm nhận được hết cuộc đời nó khắc nghiệt thế nào. Nhất là ở cái đất đô thị phồn hoa này....khi mình chỉ là hạt cát :(