Lồng hình vào các video hầu thánh

Thảo luận trong 'Video - Hầu bóng' bắt đầu bởi chienthangvfu, 2/11/12.

Lượt xem: 3,406

Tags:
  1. chienthangvfu

chienthangvfu Member

một trong phong trào hiện nay là quay video ghi lai cac biểu hầu đồng theo quan điểm của mình không có gì cả .Nhưng việc lồng phong cảnh kiếm hiệp đánh trận giã sử của Trung Quốc thì ko nên vì đánh mất bản sắc dân tộc mà đạo mẫu và chầu văn được xem là thuần túy bản sắc của Việt Nam.Việc lồng phong cảnh quê hương đình chùa miếu mạo...rất nên được tán dương (yêu nước theo 5 quan điểm của người xưa thì có yêu phong cảnh quê hương.Rất mong các bạn vào hâm nóng chủ đề này.

Bình Luận Bằng Facebook

2. sonnui

sonnui New Member

đồng ý với bạn hiện nay một số clip hầu bị lồng kỹ sảo quá nhiều và làm cho người xem cứ như đang xem hoạt hình vậy
    hát đến cái gì là có video cái đó.
    Có những clip hát đến đoạn suối có ngay suối, hát đến cá thi có ngay video cá bơi, hát đến rừng có ngay rừng, hát đến chim cũng có video của chim, hát đến đánh giặc có đánh nhau luôn.
    xem hết clip đó mà hình ảnh của thanh đồng chỉ chiếm 20% còn lại toàn hình ảnh chẳng ra gì cả.
    cái chính của người xem lại các clip ma ko được xem trực tiếp là cảnh hầu đồng , nghe văn chứ ko phải xem hiệu ứng

3. Lãng

Lãng New Member

mình tán đồng với ý kiến của 2 bạn
    giá các Quan ghép đoạn phim cổ trang của tàu vào rất phản cảm
    ngoài ra việc dựng hiệu ứng ở nhiều video hơi bị thái quá, ví dụ ghép hoa rơi lả tả, ghép thuyền rồng .v.v.

4. Thành An

Thành An Member

2 Đoạn Văn Dạo Dựng Như Này Có Được Không ? Góp ý Nhé !

[video=youtube;sTQLHXm1rMk]http://www.youtube.com/watch?v=sTQLHXm1rMk&feature=player_embedded#![/video][video=youtube;T--Kic_TdtY]http://www.youtube.com/watch?v=T--Kic_TdtY&feature=plcp[/video]

Chỉnh sửa cuối: 2/11/12
  5. behattieu173

behattieu173 New Member

like thui chứ a. "__"

6. doatphach

doatphach New Member

Đó thị hiếu chung của người chủ thuê còn thấp, thấy họ màu mè đánh nhau thì mình cũng phaỉ có cho bằng được, mà muốn có các hiệu ứng đẹp thì phải bỏ thật nhiều công sức và trình độ của người xử lí =>> tốn tiền. Mà muốn rẻ tiền mà có hiệu ứng thì người quay và xử lí làm kiểu mì ăn liền mà chúng ta vẫn thấy.
    Có mấy kiểu vẫn thấy là :
    -Giá nào thì quay đền vị đó
    -Tạo hào quang
    -Múa kiếm, cờ, quạt, đao, thuyền thì ghép hình ảnh liên quan vào
    -Làm chậm đi múa mồi hay múa quạt trong khi đó phải nhanh thì mới đẹp

Bản chất sân khấu hầu đồng đã ko cần các yếu tố hạu kì kĩ sảo đó, giống như các môn nghệ thuật opera,tuồng, chèo, kinh kịch....Tự thân nó đã chứa hết trông các hành động tượng trưng, ước lệ...
    Với mình thay vì bỏ tiền để thuê làm kĩ sảo thì yêu cầu qua thật tốt đảm bảo chất lượng thì hơn. Có lẽ cũng vì lẽ này mà 1 số người quay yếu nhưng "vụng chèo khéo chống" ghép ngay kĩ sảo vào để che đi khuyết điểm của họ, càng quay kém bao nhiêu thì càng ghép kĩ xảo vào nhiều bấy nhiêu

Chỉnh sửa cuối: 2/11/12
  7. sonnui

sonnui New Member

2 clip này lồng nhiều hiệu ứng quá bạn à
    clip 1
    luôn có hiệu ứng vây quanh người hầu đồng làm che hết khung cảnh xung quanh cung đền và che lấp hết hình ảnh những người ngồi dự giá hầu cảm tưởng cho người xem có một mình thanh đồng hầu đồng vậy.

clip 2
    nếu chỉ xem clip 2 ko thì thật sự chẳng biết ai đang hầu đồng, ai đang ngồi xem và ai đang hát văn và cũng chẳng biết hầu ở đâu vì chẳng có gì cả ngoài cảm nhận ( đuổi hình bắt chữ ) + với cái logo quảng cáo của Camera Thành an.
    Thật ra lỗi là ở chỗ các bên quay phim và dựng video đã quá lạm dụng các hiệu ứng và ghép logo quảng cáo của họ vào đó.

8. sonnui

sonnui New Member

mình rất đồng quan điểm với bạn nhưng cũng không phải thị hiếu người chủ thuê còn thấp đâu bạn à
    muốn có hiệu ứng đẹp thật ra người làm ko cần bỏ quá nhiều công sức và trình độ mà cái chính là họ phải hiểu chút ít về cái gì là hầu đồng. Thường thì 100% các người đi quay video hầu đồng xuất phát từ đi quay video lễ hỏi, lễ cưới. Khi chuyển sang quay hầu đồng thường họ còn ít biết về hầu đồng và chưa am hiểu sâu nên có chút tưởng tưởng lịch sử phải dựng thành phim + lạm dụng hiệu ứng. Cho nên ai chuyên làm camera + am hiểu hầu đồng + sáng tạo thì người đó sẽ thành công trong việc dựng các video đẹp

9. Thành An

Thành An Member

Mình Nhấn Mạnh Đây Là 2 Đoạn Văn Dạo Nhé Chứ Chưa Vào Dâng Nhang Đâu . Văn Dạo Của Cả 2 Giá Này Đều Tương Đối Dài. Đoạn 2 Mình Thấy có bản văn hay mình dựng thôi chứ không có người hầu bạn à. Còn nói như các bạn thì quá dễ Và Nhàn cho dân quay phim, dựng phim như chúng tôi. dựng thô Bình Thường thì bị chê Không thích, nhất định là phải lồng ghép kỹ xảo. mà dựng thô thì cần gì đến thợ dựng phim bạn nhỉ , Mà đã gọi là thợ dụng phim mà không biết làm khỹ xảo thì chỉ húp nước cháo loãng Thôi bạn ah. Nói chung làm thế nào thì làm người xem chấp nhận được là có cơm ăn. Hì Hì Người ta đã gọi là ( Đồng Bóng ) bạn phải hiểu chứ...

Chỉnh sửa cuối: 4/11/12
  10. Thành An

Thành An Member

Đây Bạn Tham Khảo Đoạn 1 Văn Dạo Cô Bé Bản Đền Và Đoạ 2 Một cảnh quay tráng dựng thô nhé [video=youtube;NSDdI63OpqA]http://www.youtube.com/watch?v=NSDdI63OpqA&feature=plcp[/video][video=youtube;AeN4pskS7gQ]http://www.youtube.com/watch?v=AeN4pskS7gQ&feature=plcp[/video]

11. Lãng

Lãng New Member

xin góp ý thêm với một số bác quay phim là đừng dùng hiệu ứng khi các giá về mưa tiền
    tự nhiên tiền tung ra lại bay lại về tay trông không hay lắm

12. chienthangvfu

chienthangvfu Member

tranh luận một vấn đề thì nó phức tạp lắm .Ví dụ mình nói quay cảnh mái đền chẳng hạn cần quay bao nhiêu cảnh là được ,bao nhiêu cảnh là đầy đủ cảnh nào là trọng yếu bao nhiêu cảnh là thừa rồi,cảnh nào nên để mở đầu cảnh cuối cùng lưu ấn tượng gì cho người xem(mình chưa thấy một videos nào mà có quay cái sắc phong bằng vàng một cái vô cùng quan trọng) .Viêt Nam hằng năm có hơn 80000 lễ hội lớn nhỏ đình đền nhiều vô kể nhiều khi cả một ngôi đền thì có một vài hoa văn đẹp cái này người quay phim còn thiếu đầu tư.Chúng ta ko nên bảo thủ video là tiến bộ khoa hoc để chúng ta tiếp cận hầu đồng ở nhiều góc độ hơn rễ xem hơn.mình nghĩ rằng làm việc gì thì phải có tình yêu thì mới làm tốt được phải bỏ công sức thì mới tốt được .qua cái diễn đàn này mình mong muốn rằng suy thế tương lai sẽ có nhiều video chất lượng hơn .Hy vọng vào một buổi hầu đồng nào đó(mình mời bạn đến quay ) sẽ có một cái videos chất lượng do bạn quay cho mình

---------- Post added at 10:55 AM ---------- Previous post was at 10:49 AM ----------

phải lồng cảnh tiên cung vào nhưng phải lấy cảnh nào mới là quan trọng

---------- Post added at 10:57 AM ---------- Previous post was at 10:55 AM ----------

mình thấy có những buổi hầu đồng có những lãng hoa cắm rất đẹp nên quay đôi ba cảnh chẳng hạn

13. nhaquelentinh

nhaquelentinh New Member

anh sonnui ơi đọc cái bình luận của anh mà nhà em ko nhịn đc cười. hahahah... like

14. chienthangvfu

chienthangvfu Member

các câu đối ở đền chẳng hạn xong bạn cho chú thích chữ quốc ngữ vào để người xem đọc được chẳngc hạn người xem sẽ rất ủng hộ bạn cho mà xem

15. Thành An

Thành An Member

Đây Nói Có sách Mách Có chứng nhé Ở 1 phút 23 giây Tríc 1 đoạn văn Ông chín cờn môn chữ quốc ngữ lồng vào video này 6 phút 52 giây lồng chữ thư pháp quốc thái dân an cùng 1 đoạn thơ vào [video=youtube;KjVG7zytJSg]http://www.youtube.com/watch?v=KjVG7zytJSg&feature=plcp[/video] Hì Hì Nói xuông bằng lý thuyết thì ai chẳng nói hay được bạn à .

Thực hiện bằng sản phẩm thực tế Để Khách Hài Lòng Mà trả Lương Thì Mới Khó Bạn à. Nói Cho Cùng Để Thực Hiện Được Những Video Mang Tính Chất Nghệ Thuật Thẩm Mỹ Phải Có Kiến Thức Có Trình Độ chuyên môn Kỹ Thuật Nghề Nghiệp Có Tâm Thì Mới Làm Được Những Video xem Đi Xem Lại mà Không Thấy Nhàm chán.

Chỉnh sửa cuối: 4/11/12
  16. chienthangvfu

chienthangvfu Member

videos chất lượng lên hẳn bạn ạ

17. behattieu173

behattieu173 New Member

sao bác 123anhdinh k thỉnh thoảng quay cách di chuyển chân của ghế chầu, ghế cô. dáng đi đó đẹp mà a

18. hoanhfeed

hoanhfeed New Member

19. xuankhanhs

xuankhanhs New Member

Các bạn có thể cho mình các đoạn video để ghép vào trước các giá không ạ. mình muốn tự làm một cái cho mình, hì.