|hatvan.vn|Thăm đền Đền Hàng Bạc - Nguyên Khiết Linh Từ ( 28.12.2011 )

Thảo luận trong 'Kết nối Đền Phủ' bắt đầu bởi mantico, 29/12/11.

Lượt xem: 15,521

1. Triều Viên

Triều Viên New Member

Một buổi nói chuyện cởi mở, ân tình, thẳng thắn. Con cháu bốn phủ lấy đó làm cái mừng vui. Cám ơn những ý kiến chính đáng và đầy tâm huyết của đồng anh lính chị...

2. hoang.bao198x

hoang.bao198x Super Moderator

Thanh tùng có thể xem lại nguồn tư liệu trích dẫn được không? Nếu như Đền Hàng Bạc là nơi thờ vọng Đức Mẫu Dùm - Tuyên Quang. Mà theo thần tích Đền Dùm thì đó là thờ Mẫu Thoải. Sao ở trên mình thấy Thanh Tùng trích dẫn

3. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Đọc tránh tên húy Thánh Mẫu mà cô hường cô cự cãi cái gì nữa, chả muốn comment.

4. AntonyTran

AntonyTran New Member

hiii em Tùng nói năng thật chí lý quá đi mất...

---------- Post added at 03:58 PM ---------- Previous post was at 03:54 PM ----------

hiii em Tùng nói năng thật chí lý...

---------- Post added at 04:00 PM ---------- Previous post was at 03:58 PM ----------

Bác Trí Minh cũng thật sáng suốt, cám ơn bác...

5. HườngBaby

HườngBaby New Member

Dạ em đâu có tranh luận hay cãi cái j đâu,anh ko hiểu ý em rồi.

6. doatphach

doatphach New Member

Sao đền ở đồng bằng mà lại thờ Mẫu Thuọng Ngàn là chính nhỉ, trong tranh Hàng Trống cũng có 1 bức Mẫu Thượng Ngàn chính giữa

7. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Chịu có lẽ Đoạt Phách phải hỏi ngài mới biết được.

8. AntonyTran

AntonyTran New Member

hiii !!!...........................

---------- Post added at 11:10 PM ---------- Previous post was at 11:07 PM ----------

bác đặc cách đang đăm chiêu......

9. Thanh Tùng

Thanh Tùng Thành viên Bị cấm

:), em chỉ viết bài đưa tin về diễn đàn hatvan.vn nhà mình đi thăm đền Hàng Bạc thôi anh ạ. Còn phần trích lục bên dưới thì không phải do em viết ạ :)

---------- Post added at 02:54 AM ---------- Previous post was at 02:53 AM ----------

Tức là đền ở đồng bằng thì thờ mẫu Thượng Ngàn là chính thì không hợp lý ấy ạ????? hay là ntn ạ? mình vẫn chưa hiểu ý bạn muốn nói gì????????

10. thanthoai

thanthoai New Member

Muốn rõ nhất cứ hỏi cậu Minh hát văn xem...Ngôi đền thờ Mẫu Thượng Ngàn hay Mẫu Thoải...?

Mọi người đi đông vui thế mà ko báo cho Thần thoại đi với...

11. doatphach

doatphach New Member

Nhà e mà hỏi được thì đã hỏi rồi, Mẫu sẽ ko trả lời những câu như thế :-S.Nếu Mẫu trả lời thì đã ko có những tranh cãi mỗi người 1 ý như bây giờ

Ý đó đấy ạ, nếu là đồng bằng sao ko thờ như bt ( nghĩa là ko có ai chính)

12. Thanh Tùng

Thanh Tùng Thành viên Bị cấm

Chả biết nói gì hơn..............

13. Bố của Đàm

Bố của Đàm New Member

Ơ loay hoay mãi mới thấy là ở Đền Hàng Bạc (Nguyên Khiết Linh Từ ) này là thờ vọng Mẫu Núi Dùm . Mà ở đâu mà chả thờ vọng được đâu cứ phải trên núi thờ trên núi dưới biển thờ dưới biển nhỉ (sau này con dân đất Việt mà có định cư ở hành tinh xa lắc nào đó thì vẫn thờ mẫu được chứ nhỉ ) ? Còn thờ ai thì vị ấy ngồi chính Cung là phải chứ sao ?

14. doatphach

doatphach New Member

Các bác chưa hiểu í nhà e, e hỏi là sao nhất thiết cứ phải thờ vọng và bức tranh hàng trống có Mẫu Thượng Ngàn ngồi giữa có phải xuất phát từ đây ko??? Chứ đâu phải là cứ ở đâu thờ đấy hẹp hòi như mấy bác nghĩ

15. Lãng

Lãng New Member

vì muốn luôn được thường xuyên được chiêm bái vị Thánh đó nhưng điều kiện đường xá xa xôi không cho phép thì người ta làm đền vọng thì cũng dễ hiểu thôi mà ;)

16. doatphach

doatphach New Member

Mẫu thì đâu mà chả thờ 3 pho đó chứ lạ lẫm gì đâu :(
    Thường mọi người thờ dều có lí của nó, m chưa hiểu lí này

17. Lãng

Lãng New Member

dù thờ ai chính cung đi nữa thì cũng vẫn phải thờ đủ cả Tứ phủ
    không có tượng pháp thì cũng bát nhang công đồng rồi bác ạ
    nhưng mà không đơn giản như vậy, đâu cũng là Ngài cả nhưng có khi vì một lý do nào đó người ta muốn làm như vậy
    giả như em hâm mộ Đông Cuông thì nhất định em phải xin vọng Đông Cuông dù cho vọng hay không vọng thì cũng là thờ những vị ấy thôi (và Mẫu Đông Cuông với Mẫu Trang Châu, Mẫu Thất Khê, v.v. quy lại cũng chỉ là một bà)

18. gia_kiệt_127

gia_kiệt_127 New Member

oh đúng là ít ảnh thật đấy nhưng mà lại hay

19. nam sơn đạo nhân

nam sơn đạo nhân Active Member

chán chẳng buồn tham gia thêm,những thắc mắc rất buồn cười

20. doatphach

doatphach New Member

Còn đầy cái buồn cười hơn nhung ko dám thắc mắc