Hát văn Bà Chúa Kho - Cung văn Hải

Thảo luận trong 'Chầu văn lời cổ' bắt đầu bởi hungthang999, 2/6/13.

Lượt xem: 4,895

Tags:
  1. hungthang999

hungthang999 Member

Xin giới thiệu cùng các bạn Bản văn Bà Chúa Kho do cung văn Hải thể hiện.
    Do mình nhờ anh Hải ghi âm bài này mà không có sự chuẩn bị trước nên chưa được như ý lắm. Sau này anh Hải bản mới hơn mình sẽ up lại. Mọi người thấy hay thì nhấn vào nút Thanks để cổ vũ cho anh Hải nhé. Bản văn được hát dựa trên lời của Phucyen.
    Link download: https://www.box.com/s/fd5p3l5ebreum1siqckn

<embed src="https://www.box.com/embed/92w9q7o0fwpweyh.swf" width="466" height="400" wmode="opaque" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always">

Bài viết mới
    Chỉnh sửa cuối: 3/6/13

Bình Luận Bằng Facebook

2. ConNhangDeTu

ConNhangDeTu New Member

Hay đó bạn...

3. nhathuyvp73

nhathuyvp73 New Member

làm cách nào tải về được bạn ơi

4. hungthang999

hungthang999 Member

Chỉnh sửa cuối: 3/6/13
  5. kieuminhnghia2012

kieuminhnghia2012 New Member

hay day. Cho hoi anh Hai o dau vay ban

6. hungthang999

hungthang999 Member

Cám ơn ban. Đây là số điện thoại của anh Hải: 01677752046.

7. thoaiphu

thoaiphu New Member

Hay thật đấy, mình cũng là người bắc ninh nhưng bây giờ mới được nghe

8. Linh Sơn Điện

Linh Sơn Điện New Member

hi hi có đợt em đc thủ nhang bản đền Bà chú kho mời lên dự hầu tại bản đền,
    em có nghe văn và dc nhìn thấy hầu giá Chúa Kho thủ Đền hic hay lắm ạ .
    Bắc Ninh quê em ^^.

9. trieuphulongdo

trieuphulongdo New Member

Cung Văn Hải ở Phúc Yên hay Phú Thọ đúng không nhỉ? Nghe đồn Biệt danh Hải Con, sinh năm 1986 đúng không anh em ơi? Hay hát ở đền Cô Hoa Đông anh thì phải? Giọng quá hay, sánh được với Lương Trọng Quỳnh đấy!

10. xalothongtin

xalothongtin New Member

Phải cố lên nữa mới hay được

11. halinh

halinh New Member

a di văn bà chúa kho hay quá nhưng cho em hỏi hầu bà chúa mặc gì ạ?

12. Lâm_Lâm

Lâm_Lâm New Member

Có 2 vị chúa kho chị ạ, chị muốn hỏi chúa nào ạ?
    Còn vị chúa kho trong bản văn này thì là chúa kho ở Bắc Ninh, chúa là người thời nhà Lý. Còn 1 vị nữa thì là người thời Trần.

13. hathu

hathu New Member

Vị bà chúa kho thời trần có phải điện thờ bà ở phố Giảng Võ - HN k? Nhà chị ở gần đấy nhg giờ mới biết. Chị đi lễ bà chúa kho - băc ninh, chị dâng vàngxanh chắc hầu bà Trang phục cũng mầu xanh em nhỉ?

14. Lâm_Lâm

Lâm_Lâm New Member

Dạ thế chị gần nhà em rồi, em là người gốc Giảng Võ nez, nhà e ở Đê La Thành luôn. Còn trong ngõ là Đình làng chị ah, chúa bà được thờ làm thành hoàng bản thổ đất giảng võ. Bên Hào Nam với Ngọc Khánh cũng thờ nhưng không thờ làm Thành hoàng. Chúa kho ở Làng em thì em thấy các cụ hay dâng mầu trắng với đỏ thường là dâng vàng đỏ hoặc vàng thiếc, dâng hương trắng ạ. E chưa có dịp lễ chúa kho bên Bắc Ninh bao giờ nên e cũng không biết phải dâng như thế nào. Trong đình không có điện mẫu nên cũng không được hầu hạ, nên em cũng chả biết là các cụ hầu chúa ra sao cả :)) hi hi

15. hathu

hathu New Member

Chị cũng chưa đọc ở đâu là có hầu bà chúa kho cả, thấy lạ nên hỏi em :). Nhà chồng chị ở NTH, năm nào chị cũng đi bà chúa kho - bn, đến năm nay là đc 10 năm. Bà chúa kho BN dâng vàng xanh em ạ

16. linkmiu

linkmiu New Member

bạn Lâm doctor nói đúng rồi, dâng Quản trưởng Quốc khố Thánh Mẫu thì dâng vàng đỏ hoặc vàng hồng cánh sen, ngoài ra còn có thể dâng vàng thiếc vì Ngài giáng sinh làm quan Trần triều nên có thể dâng cả vàng Trân triều.
    còn bà Chúa được thờ ở núi Kho thì đa phần thấy dâng mâm vàng nhiều chủng loại mẫu mã được bài trí đẹp.

17. hathu

hathu New Member

Mâm vàng dâng bà chúa kho để xin lộc/vay, đầu năm xin cuối năm tạ, vàng xanh dâng Sơn Trang thờ ngay bên cạch ạ

18. halinh

halinh New Member

Bạn nói đúng có 2 bà chúa kho nhưng bạn hơi nhầm lẫn một chút rùi:

- Một là: Nữ anh hùng triều Trần tên Lý Thị Châu, thường gọi là Châu Nương.
    - Hai là: Người liệt nữ triều Nguyễn tên Nguyễn Thị Trinh con gái quan Vệ úy Nguyễn Kế Hưng coi kho lương ở thành Nam Định, sau kiêm nhiệm cả việc coi giữ kho khí giới

Chỉnh sửa cuối: 2/1/14
  19. Lâm_Lâm

Lâm_Lâm New Member

em chỉ nghe nói đến vị chúa kho ở Bắc Ninh thôi, chứ em cũng nói rõ là em chưa có đến rùi mà ;)). Còn vị chúa kho ở Nam Định, vị này không được mọi người biết tới nhiều bằng 2 vị kia mà e cũng chả biết gì hơn về vị chúa này, em chỉ biết là có 1 vị chúa nữa giáng hạ thời Nguyễn, ngoài ra em cũng k biết là có phải là vị chúa chị nói đến hay k. Lậy chúa nhưng các chúa quá nhiều nên đệ tử con gian trần không thể nghe được danh tiếng của tất cả các chúa được. Lậy chúa chúa xá cho ạ.
    Em công nhân với chị là giới nghiên cứu có cho rằng không tồn tại một vị chúa kho ( nữ thần trông kho ở đền bà chúa kho ở Bắc Ninh) nhưng mà đó chỉ là giả thuyết thui mà, đại đa số mọi người khi nhắc tới chúa kho thường nhắc tới 2 vị chúa em đã kể trên mà đặc biệt là bà chúa kho ở Bắc Ninh. Nhân đây nếu mọi người còn mù mờ về cái giả thuyết được mấy nhà nghiên cứu nhắc đến thì em xin nêu vắn tắt ra đây. Lậy chúa bà xá khẩu cho con, Tướng quân Lý Thường kiệt lập kho ở trên núi và sau này núi đó được chuyển tên thành núi kho. Vị chúa núi được thờ ở đấy cũng được giân gian gọi thành chúa bà núi Kho và dần dần nhân dân nhầm lẫn đó là bà chúa kho. Nhưng mà đó vẫn là giả thuyết thôi. Bây lâu nay mọi người vẫn hay đi cầu ở cửa chúa nên cũng chả thể khẳng định được, vì dù sao chúa vẫn cho tài cho lộc mà

20. caphesang

caphesang New Member

Không thể tải được, anh có thể up lại ko ạ. thanks