Đền Mẫu Đồng Đăng và văn hóa xứ Lạng

Thảo luận trong 'Di tích và Danh thắng' bắt đầu bởi chú tễu, 1/1/14.

Lượt xem: 2,051

1. chú tễu

chú tễu Super Moderator

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=pvwLAqmYAag[/YOUTUBE]

Bình Luận Bằng Facebook

2. linkmiu

linkmiu New Member

nhớ mãi đền Mẫu Đồng Đăng có cái lò hóa vàng to, cái gậy để hóa vàng thì dài, rất nặng lại còn có răng dài nhọn như bồ cào Trư Bát Giới cầm đau cả tay, à có cả món hạt dẻ to chưa rang 30k/cân, rang rồi ăn luôn là 40k/cân, hôm ấy mua gần 10 cân mặc cả giảm xuống 35k/cân mà cái nhà ông ấy nhất quyết ko bán, tuy nhiên còn rẻ chán, ở HN mấy hàng trên phố Cổ bán 70k/cân. À để mà nói hạt dẻ to ngon thì phải nói tới hạt dẻ hàn quốc mua trong siêu thị hàn quốc trên đường Nguyễn thị Định, hạt nó phải to bằng quả cau...

3. hathu

hathu New Member

Nói đến hạt dẻ iem nhớ đến món thịt kho hạt dẻ, đưa cơm vô cùng...chẹp!

4. lavie

lavie Member

Chưa rang 30K/kg là loại hạt to vừa vừa , với lại chắc chắn là cân 8 lạng, he he.Mình mua buôn ở Tân thanh còn chưa dc giá đó mà. Vừa hôm qua đưa đoàn lên đó, theo kế hoạch định, là đoàn sẽ đi công đồng Bắc Lệ trước, sau đó lên đền Mẫu, nhưng cuối cùng do đường khó đi, xe to... nên đoàn đi thẳng lên đền mẫu lúc 5h sáng, hic.Vậy là Lavie 3 lần thất hẹn với Bắc Lệ roài...thôi hôm nào đi xe máy lên vậy....

5. linkmiu

linkmiu New Member

hạt to đùng luôn. Nói chung là lễ Mẫu xong dạo cả một vòng quanh đấy thì thấy hạt dẻ 30k/cân là to nhất rồi. hôm nào bác lên thì mua hộ e 1 yến nhé hyhyhy

6. lavie

lavie Member

vừa sáng nay mang hạt rẻ hôm qua mua đi làm quà, mấy đồng chí trong công ty khen như mưa, nên họ nhờ gửi mua 1 ít vào dịp tết( tính sơ sơ là đã nhận dc order 60kg roài) Mình lại có vụ làm ăn. Đúng là Mẫu thương con còn nghèo... A di đà phật!

7. linkmiu

linkmiu New Member

buồn cười quá, topic về Mẫu Đồng Đăng văn hóa Lạng Sơn đổi ngay thành topic về Hạt dẻ =))
    bác nhớ mua cho e 1 yến nhé.
    trả tiền trước hay sau thì nhắn số tài khoản e ủy nhiệm chi sang

8. halinh

halinh New Member

Nhớ mãi đền mẫu đồng đăng mùng 2/11 vừa rồi đi, một chuyến đi thật là vất vả anh lái xe ko biết đường lại đi sáng sớm tinh mơ vòng quanh mãi mới có lối ra. A di đà phật may mẫu vẫn còn thương cuối cùng cũng đến được đền mẫu khi trời đã sáng nhưng không khí ở đền mẫu trong lành và rét. công nhận hạt dẻ ở đó ngon và rẻ hơn ở hn mình.hic

9. lavie

lavie Member

Mình có 1 thắc mắc là hạt dẻ để dc bao lâu nhỉ? Mình có hỏi người bán, chị ý nói có thể để dc tết, nhưng phải để trong ngăn đá tủ lạnh ... Nhưng có điều là ở đền mẫu hình như hạt dẻ có quanh năm thì phải? hay vì mình hay đi lễ đầu năm và cuối năm nên gặp mà đoán vậy??? đang tính tết này thay kẹo bánh = hạt dẻ .

10. linkmiu

linkmiu New Member

túm lại là la vi có nhận order của tớ ko /:)

11. lavie

lavie Member

Bichdieppham nói thật á,Hic làm j mà hình sự thế. Mình ko có ý định đi " buôn" , nhưng sáng nay anh chị em cũng nhờ lấy hộ , tính đến bi giờ cũng dc 75kg roài, nể quá cũng nhận lời roài, nhưng đến gần tết mới lấy hàng về cơ.vì mọi người muốn tầm 20 ~ 25 nhận hàng. Khi đó mình mới đi 1 thể. Bạn ở khu nào HN?

12. linkmiu

linkmiu New Member

nhất trí luôn, mình cũng muốn nhận gần Tết ăn cho mới mẻ mà, cám ơn bạn trước nhé, nhà mình ở khu trung tâm, bạn cứ có hàng alo ở đâu mình tới lấy, cho mình đặt gạch 1 yến nhé, nếu đi xe ô tô mà chở được thì cho mình yến rưỡi nhóe hyhyhy