Đền Chúa Ngũ Phương

Thảo luận trong 'Di tích và Danh thắng' bắt đầu bởi zjk kùté, 8/6/11.

Lượt xem: 17,175

1. ducan1235

ducan1235 New Member

lạy chúa hình như đền nào cảu chúa cũng có cây đa to nhỉ

2. lethanhhp

lethanhhp New Member

nơi thờ chúa thì có 5 nơi ở hải phòng . đa phần là bị phá hết rồi . vườn hoa chéo ( vườn tre kim đồng ). bgio thờ chính của chúa là cây đa 13 gốc và đình an biên thờ thành hoàng của đất hải phòng chúa bà ngũ phương bản cảnh " bạch hoa công chúa "

3. Triều Viên

Triều Viên New Member

Đình an Biên là nơi thờ nữ tướng Lê Chân và theo tôi cũng chỉ có Bà Lê Chân mới xứng đáng là Thành Hoàng của đất Hải Tần Phòng Thủ, Trang An biên xưa và bây giờ là Hải Phòng... còn Quận chúa Bạch Hoa - Chúa Ngũ Phương họa chăng là một vị thần linh ứng mà thôi...

4. VUANHLINHHANOI

VUANHLINHHANOI New Member

a di da phat. Lạy Chúa em cũng đã được đến đây rồi ah.

5. xo_hp

xo_hp New Member

Lính ghế họ Đỗ con sám hối lạy Chúa vạn lạy!

6. VUANHLINHHANOI

VUANHLINHHANOI New Member

A Di Đà Phật lạy chúa. Con đã bái yết cửa chúa rồi ah.

7. hungdhk1982

hungdhk1982 New Member

TV noi rat dung, ngay xua nha minh o ngay dau ngo Dinh An Bien ma, dinh tho Ba Le Chan.

Chỉnh sửa cuối: 11/8/12
  8. DuyTan

DuyTan New Member

Còn có 1 đền của chúa tại khu 1 Đồ Sơn Hải phòng, tên gọi Ngũ Phương Linh Từ. Gần với đền Cô Chín Suối Rồng. Mọi người có dịp đi Đồ Sơn có thể rẽ qua chiêm bái cửa Chúa và cửa Cô.

9. behattieu173

behattieu173 New Member

còn chùa Cấm thì sao a mng?

10. PHAPTHONG

PHAPTHONG New Member

chúa bà ngũ phương được thờ tại rất nhiều nơi nhưng trang nghiêm rất là đền tiên nga,đền cấm (chùa cấm),cây đa 13 gốc....Nếu theo tích ghi lại ở đền tiên nga thì chúa bà hiệu là NGŨ PHƯƠNG VŨ QUẬN QUYẾN HOA CÔNG CHÚA SẮC PHONG HỘ QUỐC TRANG HUY THƯỢNG ĐẲNG THẦN.BÀ là nữ tướng của vua Ngô Quyền,giữ kho lương thảo ,vũ khí góp công lớn với chiến thắng đánh quân nam hán trên sông bạch đằng .Đền tiên nga toạ lạc tại địa chỉ số 53 phố lê lợi phường máy tơ quận ngô quyền tp hải phòng,hiện đền đang trùng tu lại,các anh chị e về góp sức nhé

11. PHAPTHONG

PHAPTHONG New Member

đến ngày mồng 9 tháng 4 đền tiên nga là nơi thờ phụng tiên chúa ngãu phương khánh thành sau 1 thời gian trùng tu ,các anh chị em về dự lễ nhé

12. Linh Sơn Điện

Linh Sơn Điện New Member

Đề nghị BQT nhắc nhở 1 số thành viên đọc kỹ quy tắc của diễn đàn.
    mục này em thấy có 1 số thành viên đã vi phạn nội quy của DĐ ạ
    nhắc nhở ạ ! thân!

13. halinh

halinh New Member

cho mình hỏi đường đến đền chúa bà năm phương với ạ.
    Em ở Hà Đông - Hà Nội ạ

14. machine

machine New Member

Đền thờ chúa Năm Phương đã bị phá hủy rồi bạn à, mình nghe nói bát hương thờ chúa sau đó được chuyển vào chùa Cấm (có tên khác là chùa Linh Quang). Đến Hải Phòng bạn đi xuôi theo đường Lê Lợi (đường 1 chiều) rồi rẽ phải vào phố Cấm, chùa Cấm nằm ở cuối ngõ 92 phố Cấm - cổng sau (cổng trước chùa Cấm nằm đối diện hồ An Biên đi đường Lạch Tray rẽ vào mà mình không nhớ địa chỉ cụ thể :p).

15. Truongtuyen

Truongtuyen New Member

Đền bà Chúa Năm Phương hiện ở chỗ cây đa 13 gốc, bạn đến Hải Phòng đi theo đường 5, đi qua cầu vượt Lạch tray khoảng 800m sẽ có đường rẽ phải là đến đền của bà.
    Dâng cho bà thường là những thứ mầu trắng nhé

16. rongkon

rongkon New Member

Đền thờ chúa bà , nay còn đc thờ ở đền tiên nga , cx 1 cung , 1 phủ thờ bà , uy nghi lắm

---------- Post added at 06:36 PM ---------- Previous post was at 06:32 PM ----------

Đúng oy đấy a ak , đi bộ từ đền cô chín suối rồng cx đi ra đc đền chúa bà

17. Truongtuyen

Truongtuyen New Member

Đền chính của Bà Chúa Năm Phương là ở Cây đa 13 gốc.

---------- Post added at 08:13 AM ---------- Previous post was at 08:08 AM ----------

Bà Chúa Năm phương thuộc hàng đẳng cấp, có thể so sánh với Chúa Nguyệt Hồ đấy bạn à

18. Lãng

Lãng New Member

việc so sánh ko đến lượt người phàm trần nhé bạn #:-S

19. halinh

halinh New Member

cam on cac ban trên diễn đàn, mình mở phủ và bách nhật đều hầu chúa

20. thardeco

thardeco New Member

vâng có dịp ghé viếng Chúa nhất định ghé thăm nhà bạn đừng dùng chổi xúc ra là được :)