Đền Chúa Ngũ Phương

Thảo luận trong 'Di tích và Danh thắng' bắt đầu bởi zjk kùté, 8/6/11.

Lượt xem: 17,176

1. iamehp

iamehp New Member

Ý, tớ cũng ở ĐB ạ

2. iamehp

iamehp New Member

Uhm. hôm đó tớ cũng có về .
    Hi, thấy avt quen quen.

3. nhà mình ở chỗ gần cầu niệm. cứ hỏi chỗ đồng bún ở đâu là người ta být mà. Nhà ngoại mình ở đó. Mà đừng gọi là bé nha. Tui cũng 16 17 tuổi oy` bé zì nữa

4. Feng

Feng Member

Thế chắc gặp thật rồi bạn tên gì chắc hơn tuổi boo

5. iamehp

iamehp New Member

Ơ thật đấy chứ. Đùa đâu.Tớ tên Thủy.Sn 90.

6. iamehp

iamehp New Member

Ý gần nhà nhau qá.hi ...

7. hjhj. Cho nich chát đy tầm tháng 7 này em về HP. mừng quá vui quá. hjhj

8. iamehp

iamehp New Member

i.am_me_hp . Về đi.có dẫn tớ qa Mẫu Đông Cuông,chưa có dịp đến đó bao giờ.

9. Feng

Feng Member

Em k biết k biết mặt ai hết

10. ok. tháng 7 này em về Hp sẽ dẫn chị đy đền đông cuông hjhj. Nhưng chỉ là thờ vọng mẫu thui ở đấy có tượng mẫu đẹp lắm

11. TuPhuThanhCo

TuPhuThanhCo New Member

Boo ơi cung công đồng nằm dưới gốc đa luôn hả???? độc đáo và thú vị ghê cơ ý. thanks boo

12. Feng

Feng Member

Gọi công đồng cho oai chứ đền này thờ mỗi chúa không thờ 4 phủ​

13. conchudangyeu

conchudangyeu Thành viên Bị cấm

thế ở đây có được hầu k boo

14. Triều Viên

Triều Viên New Member

Cây đa 13 gốc là một miếu nhỏ và là một địc chỉ tương đối nhạy cảm lên mình thấy không ai hầu ở đó thì phải.

15. Feng

Feng Member

Hầu được bạn ạ. Tầm đêm khuya mới gặp được canh hầu ở đây. Nhưng phải có tiền đút lót ban quản lý mới được hầu đó

16. ghecodoi

ghecodoi New Member

lậy chúa, ở đền MẪU HƯNG YÊN cũng có cây đa 3 gốc chụm lạy vây lấy cửa đến rất là đẹp

17. CHUA BA NAM PHUONG

CHUA BA NAM PHUONG New Member

đọc từ tới h ma các bạn nói nhiều về cửa chua minh chỉnh sửa một tý mạn phép các bác
    thứ nhất hải phòng có ba đền chính thờ chúa bà là:
    1: CẤM GIANG BẢN CẢNH NGUYỆT QUANG CỔ TỰ có cung cấm thờ chúa rất nguy nga o phố cấm phường gia viên quận ngô quyền
    2: THIÊN NGA LINH TỪ cung cấm cũng thờ chúa bà ở phố lê lợi phường lạc viên quận ngô quyền
    3: MIẾU CÂY ĐA 13 GỐC đây là nguyên quán của chúa bà lạc viên la đất hải an la quận xinh ra chúa bà khác người trần gian cứ canh ba giờ tý hiện ra người mĩ nữ thần tiên chúa đội nón dâu áo trắng hài cườm xuân thu chúa dạo khắp năm phương đất hảii phòng gọi phu xa trả tiền bằng giấy.,,
    một số gốc tích khác của chúa bà là
    ĐỀN CÕ Ở VƯỜN HOA CHÉO đường trầ hưng đạo đền bị phá rùi toàn tượng pháp đền này được chuyển về đền hạ ở thượng lý ah
    còn đền chúa ở đồ sơn thục chất là cung thờ chúa bà o đền long sơn linh từ cửa cô chín suối rồng ah
    sai ở đâu xin các bác gop ý ý ah
    ngoài ra ở 5 phương chúa còn có 5 miếu nữa nhưng minh chỉ biết 3 cái là
    miếu chúa bà quán bắc ở đường hàng kênh, miếu chúa ở cạnh cảng hải phòng, và miếu chúa quán nam ở đường chợ hàng ah

18. Cảm ơn bạn ghế chúa năm phương. Mình là con đất cảng nhưng chưa 1 lần đc bái yết cửa chúa. Mong rằng hè này đc về cửa chúa nương bóng hjhj

19. kuteboy

kuteboy New Member

Có 1 miếu thờ Chúa gần chỗ Công viên Rồng Biển nữa. Chỗ Harborview hotel

20. hoidongcacchua

hoidongcacchua New Member

lạy chúa đền chúa nhỏ quá