Đền Chúa Ngũ Phương

Thảo luận trong 'Di tích và Danh thắng' bắt đầu bởi zjk kùté, 8/6/11.

Lượt xem: 17,156

1. zjk kùté

zjk kùté New Member

Nằm khu xóm Trại, phường Đằng Giang, quận Ngô Quyền, cách trung tâm thành phố chừng 5km về phía Đông Nam, cây đa 13 gốc là một địa chỉ tham quan du lịch độc đáo của du khách thập phương khi đến thăm nội thành Hải Phòng.

Cây đa 13 gốc ước tính đã trên trăm tuổi, bóng cây tỏa mát một vùng rộng lớn. Cây cao chừng 10m nhưng có tới 30 cành to, nhỏ nằm ngang, trải rộng trên một diện tích đường kính tới 40m. Đỡ các cành cây là các rễ phụ trông như các cột chống. Cây có tới 12 rễ phụ lớn cùng với một gốc chính nên mới có tên gọi là cây đa 13 gốc.
    Cây đa 13 gốc không chỉ là một cảnh đẹp độc đáo, lạ mắt mà còn đáp ứng cả nhu cầu hướng vọng tâm linh của khách thập phương

Tương truyền khi xưa Chúa năm Phương cùng 2 cô hầu cận hay đi xe kéo lúc nửa đêm dạo quanh vùng đất Hải Phòng, cây đa 13 gốc là nơi chúa bà dừng chân cuối cùng. Người dân thấy sự linh thiêng nên dưới gốc đa lập 1 ngôi miếu nhỏ thờ Chúa Bà. Quanh năm hương khói. Chân tượng Cúa trong miếu phủ áo trắng và ngày tiệc chúa ngày 16/ 6. Đấy là những điều hiểu biết vụn vặt của e về đền chúa, mong mọi ng` chỉ bảo thêm cho bài viết đc. thêm hoàn chỉnh

Còn đây cũng là 1 ngôi miếu nhỏ giữa lòng hồ Bảy Mẫu Hà Nội nhưng thờ mẫu thoải chứ kô phải chúa Năm Phương. Đây là nơi off của diễn đàn hát văn hồi sinh hoạt bên diễn đàn ttvnol.com

Thân ái !

Last edited by a moderator: 27/10/17

Bình Luận Bằng Facebook

2. doatphach

doatphach New Member

Không giới thiệu gì thêm hả bạn

3. Triều Viên

Triều Viên New Member

Chẳng thấy gì cả bạn Chim chuột và Mantico ạ. Cây đa 13 gốc cùng với phế tích đền Cấm Giang, hay Đền Ngũ phương ngoài Đồ sơn đều là nơi thờ Chúa bà Ngũ phương- Bạch Hoa Công Chúa. Ngài là Chúa Bản cảnh- thành hoàng của đất Hải phòng. Cây đa 13 gốc, chắc là còn nhiều hơn nếu không bị họ chặt bớt, ngoài thân chính thì còn hơn chục nhánh (vì mình có đến ấy lễ nhiều lần nhưng không để ý kỹ) thực chất là các rễ bám xuống đất lâu ngày mà tạo lên dáng dấp như vậy. Tương truyền sau khi Đền Cấm bị phá hủy thì Chúa Bà thường hay ngự về đây. Nhân dân lập một miếu nhỏ ( bây giờ ngôi miếu này tuy có được cơi nới thêm nhưng vẫn còn rất nhỏ) nhưng con cháu Chúa bà lúc nào cũng lườm lượp vào ra nhang khói.

4. zjk kùté

zjk kùté New Member

Đã thêm thông tin cho đầy đủ. Thank bạn đoạt Fách và fủ triều Linh từ góp í :D

5. Feng

Feng Member

Hix mình mang tiếng ở đất Chúa mà chưa lần nào vào bái yết Chúa. Sám hối lạy Chúa

6. zjk kùté

zjk kùté New Member

Chúa vừa bảo vs a là Chúa Bỏ qua cho e rồi =))
    Đừng lo nhớ =))

7. Feng

Feng Member

Chúa nào thế hả? Em sắp đi lễ Chúa rồi :)

8. zjk kùté

zjk kùté New Member

đi lễ ở Cây đa 13 gốc hả.......

9. hoa.xuyen.tuyet

hoa.xuyen.tuyet New Member

Nhà tui ở cạnh gốc đa đấy, mời các bác về chơi nha. :D

10. Feng

Feng Member

Ngay gốc đa à thế ở gốc số mấy =]]

11. zjk kùté

zjk kùté New Member

cuteboy_hp: Bạn là 1 trong 2 cô hầu cận đấy à ;))

12. Feng

Feng Member

Lúc nào cuteboy_hp cũng khâm trực nơi cửa Chúa thế. Lắm lộc lắm ý hihi

13. haha. thế bạn boo cũng ở hải phòng à. Mình người hải phòng như về quê mà ngơ ngơ ngác ngác như bò đội nón híc. Lạy chúa ghế cũng chưa đc bái yết cửa chúa :(

14. Feng

Feng Member

Hihi thì đang hè nè về bái yết Chúa đi

15. hay thế nhỉ. Ýt ra gia đình mình ở hải phòng ở đất của chúa. Nhưng thân 1 mình về đến thành phố mà có být đường đâu. Nói zì đến ra đồ sơn cửa chúa. Híc :((

16. Feng

Feng Member

Giống boo không biết đường nên chả dám đi hì hì mai boo đi bái yết Chúa rồi thích ghê

17. thế ạ. Sướng thế. hjhj mà tháng này cũng ýt việc nên boo đy đc. Chứ vào 3 tháng xuân thì chịu nhỉ. nhà boo ở hải phòng à

18. Feng

Feng Member

Không boo ở Qninh nhưng cũng có nhà ở Hp nữa. Tháng này cũng bình thường thôi. Giờ boo đi hầu dâng cho thầy boo là chính mà

19. hjhj. thế ạ. boo giỏi nhỉ cái zì cũng být tôi chả být cái zì híc. Cũng tùy duyên mẫu cho ai đc lộc thì người đó đc mà. hơi ganh đó nhá. Tôi cũng có nhà ở HP nhưng cũng ýt về lắm. haizzz

20. iamehp

iamehp New Member

Em cũng đã có nhiều dịp đc về cửa Chúa.Mùng 1 nào bố cũng đi lễ cửa Chúa.K f đi học là E lại theo chân bố đi ^^