Con đường tu và lời cảm ơn sâu sắc đến em Congcuong92hy và Bác Hoa Ưu Đam

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi huongthien82, 17/6/13.

Lượt xem: 2,888

1. huongthien82

huongthien82 New Member

Xin chào cả nhà mình sinh năm 1982 mình muốn chia sẻ cảm giác trải qua con đường tu của mình cho các bạn nào mà đang trong tình trạng rối bời...cố nạn lại đọc để có thể tìm cho bản thân 1 câu trả lời thỏa đáng. Cách đây khoảng hơn 1 tháng mình có viết bài bị bắt sát với 1 tâm trạng rối bời mông lung lo lắng...Vì lúc đó mình cứ đi lễ ở đền to phủ lớn, những nơi mà mình sát căn là bị người bắt bóng ốp rất lâu rất mệt rất sợ đi lễ thấy mệt mỏi ko thảnh thản. Mình tự cảm nhận mình trình đồng mở phủ đã yên do đó bị ốp bóng nhiều nên thấy lo sợ đang trong tâm trạng hoang mang như vậy mình đã gặp được em Congcuong92hy qua diễn đàn em đã khuyên mình tụng thêm kinh phật và mình đã làm theo lời em mình đã tụng được gần 1 tháng rồi (Mình đang tụng kinh phẩm phổ môn). Mấy ngày đầu trì tụng thì thấy đầu đồng cứ bị đảo sang đến ngày thứ ba thì hiện tượng đó hết (Đúng là nghiệp của mình nặng thật) Ngồi tụng kinh mà vẫn bị đảo đồng. Tuy nhiên trong thời gian mình tụng kinh mình cứ băn khoan 1 điều mình đang căn số theo thánh mẫu như thế này giờ lại tụng thêm kinh phật liệu có bị lỗi đạo ko vì mình nghĩ bên phật ko được sát sinh cúng mặn, ko được đốt vàng mã, ko được hầu đồng...nhưng bên thánh thì phải có mã phải có lễ mặn phải có hầu đồng..điều này cứ thường trực trong mình làm mình ko vững tin vào con đường mình đang đi đó là theo đạo mẫu và đạo phật. Đúng là mình rất cố chấp tuy nhiên đến khi mình nên mạng đọc được bài Giúp 1 người diễn đàn trình đồng hay nên tiễn của Bác Hoa Ưu Đam mình đã vỡ ra ngộ ra thêm rất nhiều. Giờ thì mình đã vững tin vào con đường mình đang đi. Mình thấy em Chuotmi trong bài viết của Bác Hoa Ưu Đam còn cố chấp hơn cả mình. Mình đã ngộ ra được 1 điều rằng nợ tứ phủ ko thể trốn được tùy theo mức độ nặng nhẹ mà mình sẽ phải trả (Tôn nhang bản mệnh, tiễn căn, trình đồng, Rước mẫu thờ tại gia hay phải lên đền chùa để ở) ko thể chạy sang quy y tam bảo nương nhờ cửa phật để chốn nợ tứ phủ được. mà mình quy y tam bảo tụng kinh phật là nhẹ bớt nghiệp bên thánh, chứ nợ ko trốn đc, ko thể nói quy y tam bảo ăn chay niệm phật là dứt bỏ được nghiệp bên thánh Ví dụ như quy y tam bảo là ko phải trình đồng nữa... Tất cả những điều này là do nhân quả của mình, có nợ thì chạy lên trời chui xuống đất vẫn bị lôi ra. Mình thấy cả đạo phật và mẫu đều hướng con người ta đến: chân, thiện, mỹ ứng xử sao cho đẹp với đời với đạo như thế thì dù mình có theo đạo mẫu nặng nghiệp bên nhà thánh vẫn ko hề lỗi đạo với đạo phật. Từ khi mình tụng thêm kinh phật mình thấy tinh thần tinh tấn hẳn lên thoải mái ko còn cố chấp mê muội hiểu nông cạn về đạo phật đạo mẫu nữa. Nghiệp bên nhà thánh của mình khá nặng giờ mình tụng kinh và mình tự ngộ ra rằng đến lúc nào nhà ngài cho đến đâu thì hay đến đấy ko lên lo lắng quá mức sẽ ảnh hưởng đến công việc hiện tại (Mình làm ở trường học) chồng con gđình... Nên bạn nào mà đang rất nặng nghiệp bên nhà thánh nên ăn chay tụng thêm kinh phật cho nhẹ bớt, 2 đạo này ko hề mâu thuẫn nhau. Trải nghiệm từ bản thân của mình đấy lên mình muốn chia sẻ vậy thôi. Có gì sai đạo ko phải mong cả nhà các bậc tiền bối pháp sư đồng quan đồng anh lính chị bỏ qua cho mình. (Ngày đầu tiên mình tụng kinh là rằm 15/4 mình quên là phải ăn chay mình có chót ăn 1 miệng thịt sau đó mình bị nôn hết sạch đấy ạ, có điều lạ nữa là khoảng 1 tuần trong thời gian mình tụng kinh ko hiểu tại sao mình rất thèm uống bia và mình đã uống gần 1 tuần sau đó mình lại phải tự nhủ vượt qua giờ thì ko uống nữa rồi,mình phát nguyện 1 tháng ăn chay 4 ngày và ngày nào cũng tụng kinh). Một lần nữa mình xin chân thành cảm ơn sâu sắc đến em Congcuong92hy và bác Hoa Ưu Đam.
    Nam mô a dì đà phật!
    Nam Mô Quán Thế Âm bồ tát.
    Nam mô đại trí văn thù sư lợi bồ tát
    Nam mô đại hanh phổ hiền bồ tát.
    Nam mô đại thế chí bồ tát.
    Nam mô đại nguyên địa tạng vương bồ tát.
    Nam mô thanh tịnh đại hải chúng bồ tát.

Bình Luận Bằng Facebook

2. Tuyenmom890

Tuyenmom890 New Member

Thật là phước báu...

3. a2z

a2z New Member

việc thánh không rõ ràng nên nó mới huyền bí, tâm mình là chính thôi, cứ thanh thản là được rồi.
    Chúc bạn tu tập thành công,

4. huongthien82

huongthien82 New Member

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Đó là tâm trạng và thời gian minh đến với đạo phật, mẫu mình bị như thế nào thì mình chia sẻ như thế. Giờ mình thấy rất thanh thản nhẹ nhàng như vứt đi được cả 1 tảng đá đè nặng bấy lâu.

5. nhuegiang

nhuegiang New Member

Chồng em phản đối kịch liệt việc trình đồng mở phủ chị ạ, hqua anh ý đưa em vào chùa để nhờ sư ông giác ngộ cho em không mê tín dị đoan nữa. Chồng em thì chỉ tin đạo Phật, bây giờ lại thêm cả sư ông phản đối việc trình đồng mở phủ nữa nên anh ý gạt luôn việc của em, sư ông cũng bảo em về tụng kinh niệm phật, sư ông bảo với chồng em là bao nhiêu người tan nát nhà cửa vì trình đồng mở phủ nên bảo chồng e nhất định ko được cho e làm. E vẫn mông lung giữa đạo Phật và đạo Mẫu

6. huongthien82

huongthien82 New Member

Như trường hợp của egiang trước hết em phải tự xác định lại xem mình thực sự có căn quả ko. Nếu thực sự căn quả quá nặng thì bản thân e cũng tự cảm nhận được thì e cứ ra trình đi, e phải vượt qua mọi thử thách giấu chồng mình tự lo cho mình em à, đến lúc mà dồ điên nên thì chồng mình cũng bỏ mình trước. Chị ngày trước chuẩn bị mở ko nói với ai thế mà bao nhiêu người cứ giác ngộ chị là trình đồng mở phủ vchong sẽ bỏ nhau nhiều nhà trình xog tan cửa nát nhà. Chị nghe mà cũng thấy giao động xong chị vẫn nhất tâm giấu chồng giấu mọi người để chị tu lễ (Phải nói chồng chị là người báng bổ kinh khủng) nhưng giờ thì đỡ rồi. Cha mẹ đang thử mình xem mình có giao động có nhất tâm ko. Công nhận giờ rất nhiều đồng bóng và tan cửa nát nhà phá sản vì đồng bóng cũng nhiều. Do đó trước khi qđinh làm e hãy cầu phúc đức tổ tiên nhà mình cho mình gặp được thầy có nhân đức tu lễ cho mình thì mới ổn được. Em mà gặp thầy chỉ vì tiền thì đúng là chỉ cần sau 1 năm cũng đến phá sản thật đấy nay thầy bảo phải hầu, mai thầy lại bảo phải hầu thì chết luôn đó. Còn việc em tụng kinh e cứ tụng nhưng nghiệp bên nhà thánh nặng thì vẫn phải lo. Mà E cứ tụng kinh che mắt chồng em, Việc mẫu em cứ lẳng lặng mà làm, tự cứu mình trước khi được sự ủng hộ của chồng em à. Phật thánh sẽ chứng tâm lòng thành sự nhất tâm của e. Chúc em sớm tìm ra câu trả lời và đường đi đúng đắn.
    Nam mô A di đà phật!

Chỉnh sửa cuối: 17/6/13
  7. dungsut

dungsut New Member

Nam mô a dì đà phật!

Last edited by a moderator: 17/6/13
  8. congcuonghy92

congcuonghy92 New Member

t

Ôi.vinh dự quá cơ.cảm ơn e làm gì,đó cũng là duyên của 2 chị em mình mà thôi.chị nói riêng và mọi người nói chung đều phải theo chữ TÂM thì mới mong tốt đẹp.TÂM XUẤT PHẬT BIẾT nên ko ngĩ nhjều.giúp đc chị là em đã bớt 1 nghiệp từ vô thỉ kiếp,thêm phúc thêm phần thêm niềm vui ở kiếp này.mong sao chị sẽ đi đúng với CON ĐƯỜNG TU mà chị đã chọn.hãy tránh xa TAM ĐỘC đó là THAM,SÂN,SI chị nhé.chúc chị vững tâm,thêm niềm tin trên con đường đi mà chị đã chọn

9. huongthien82

huongthien82 New Member

Đúng là 2 chị em có duyên .e sẽ tiếp tục giúp chị trên con đường đến với phật thánh congcuonghy92 nhé.

10. congcuonghy92

congcuonghy92 New Member

NCUNG kính tặng nhau cánh đào hồngCHÚC mừng năm Rắn, tiễn năm RồngTÂN niên phước huệ cùng tu tiếnXUÂN mới mọi nơi khởi thỏa lòngVẠN chuyện buồn lo phủi bỏ quaSỰ gì bế tắc việc đã xaNHƯ lòng thư thản, cùng bạn hữuÝ nguyện, duyên lành, đẹp vị thaội dungNam mô a di đà Phật (3 lần)Kính trình chư vị thánh tiên,thổ công thổ địa táo phủ thần quânNgày hôm nay đệ tử thiết lập lô nhang phụng thờ bảngia táo phủ thần quân, tâm hương tấu thỉnh chư vị giáng lô nhang chứng tâm cho gia trung đệ tử, nhất một lòng, trung một dạ hương khói phụng thờ chư vị tôn thần, nguyện chư vị giáng phúc trừ tai độ âm độdương, cho gia trung đệ tử.- Thỉnh Thánh ứng lô hương:Kính thỉnh bản gia táo phủ thần quân lai giám lô nhang(3 lần)3. An vị lô nhang, cầu anĐọc chú đại bi sau 3 lần (có thời gian thì có thể đọc kinhDược Sư cầu an)CHÚ ĐẠI BINam-mô Đại-bi Hội-ThượngPhật Bồ-tát (3 lần)Thiên thủ thiên nhãn, vô ngại Đại-bi tâm đà-la-ni. Nam-mô hắc ra đát na, đá ra dạ da. Nam-mô a rị da, bà lô Yết-đế, thước bát ra da, bồ đề tát đỏa bà da. Ma-ha-tát đỏa bà da, ma ha ca lô ni ca da. Án tát bàn ra phạt duệ, số đát na đát tỏa. Nam-mô tất kiết lật đỏa, y mông a rị da bà lô Yết-đế, thất Phật ra lăng đà bà. Nam-mô na ra cẩn trì hê rị, ma ha bàn đa sa mế, tát bà a tha đậu du bằng, a thệ dựng, tát bà tát đa, na ma bà đà, ma phạt đặc đậu, đát điệt tha. Án a bà lô hê, lô ca đế, ca ra đế, di hê rị, ma ha bồ đề tát đỏa, tát bà tát bà, ma ra ma ra, ma hê ma hê, rị đà dựng, câu lô câu lô kiếtmông, độ lô độ lô phạt xà da đế, ma ha phạt xà da đế, đà la đà la, địa rị ni, thất Phật ra da, dá ra dá ra. Ma mạ phạt ma ra, mục đế lệ, y hê y hê, thất na thất na, a rasâm Phật ra xá lợi, phạt sa phạt sâm, Phật ra xá da, hô lô hô lô ma ra, hô lô hô lô hê rị, ta ra ta ra, tất rị tất rị, tô rô tô rô, bồ đề dạ, bồ đề dạ, bồ đà dạ, bồ đà dạ, di đếrị dạ, na ra cẩn trì, địa rị sắt ni na, ba dạ ma na ta-bà ha,tất đà dạ ta-bà ha. Ma ha tấtđà dạ ta-bà ha. Tất đà du nghệ thất bàn ra dạ ta-bà ha. Na ra cẩn trì ta-bà ha. Ma ra na ra ta-bà ha. Tất ra tăng a mục khư da, ta-bà ha. Ta-bà ma ha, a tất đà dạta-bà ha. Giả kiết ra a tất đà dạ ta-bà ha. Ba đà ma kiết tất đà dạ ta-bà ha. Na ra cẩntrì bàn dà ra dạ ta-bà ha. Mabà rị thắng yết ra dạ, ta-bà ha. Nam-mô hắc ra đát na đa ra dạ da. Nam-mô a rị dabà lô Yết-đế thước bàn ra dạ, ta-bà ha.Án tất điện đô mạn đa ra bạt đà dạ ta-bà ha. (3 lần)3. Lễ hoànSau 1 tuần hương, quan sát nếu thấy thông hương (3 nén đều cháy hết) thì là được, nếu không là chưa được. Nếu thông hương được rồi thì tạ lễ và nên thắp hương mỗi ngày liền đến 3 ngày hoặc 7 ngày hoặc 21 ngày hoặc 49 ngày hoặc 100 ngày v.v. (Tùy theo điều kiện). Có thể thắp hương vòng thông 24/24h hoặc mỗi ngày thắp 1 lần hương tùy điều kiện. Nếu hương cháy không hết thì sám hối chư vị tôn Thánh, thắp hương 1 lần nữa, đọc chú đại bi 3 lần và quan sát xem lần này đã thông hương chưa. Chỉ nên thử lại đến lần thứ 3, nếu qua 3 lầnkhông được thì nên để dịp khác làm.V

11. huongthien82

huongthien82 New Member

Nhà em cảm ơn bài viết của Bác Hoa Ưu Đàm mà chả thấy bóng dáng bác đâu. Vậy là cảm ơn ko có người nhận rồi.hix. buồn thật. Nam mô a di đà phật

12. tâm thanh tịnh

tâm thanh tịnh New Member

đến với Phật, Về với Mẫu.
    Mô Phật!

13. Hoa Ưu Đàm

Hoa Ưu Đàm New Member

Rất vui vì bài viết của tôi có thể giúp đỡ phần nào cho bạn. Nguyện cầu chư Phật gia hộ, thánh Mẫu chứng minh cho tâm thành của bạn, chỉ đường cho bạn để bạn vững tin và tịnh tấn trong việc đạo và việc đời. Thời gian của tôi vào diễn đàn không có nhiều, và việc đọc hết các bài viết quả thực là không dễ. Do bởi thế nên tôi có sơ suất trong việc hồi âm lại bài viết của bạn. Tuy nhiên thiết nghĩ, chỉ cần giúp được cho bạn, và chỉ cần bạn thực có lòng thì phật - thánh đã chứng minh, và không cần tôi đọc được bài viết và đọc lời cảm ơn của bạn nữa. Tự khắc tâm bạn hoan hỉ, tôi cũng hoan hỉ. Như vậy là đủ rồi.

Luôn giữ vững lòng tin và sự thành kính để tinh tấn, dũng mãnh trong mọi việc nhé :)

14. huongthien82

huongthien82 New Member

du rang bac hoa uu dam ko doc dc bai viet nay ko nhan dc loi cam on nay thi minh van vui. tuy nhien hnay bac da gianh thoi gian de doc va chia se va nhan loi cam on la vinh du cho nha chau lam a. cam on bac nhieu. Nam mo a di da phat.

15. congcuonghy92

congcuonghy92 New Member

Chào chị.lâu ko co tin tức gì.dạo này con đường tu của chị tới đâu rồi.chắc là tốt vì chị là người hữu duyên nơi tam bảo.chư phật sẽ gia hộ cho chị vs gia đình.tuy tôi vs chị chưa gặp nhưng cũng là cái duyên của tam bảo cái duyên của tứ fủ nên cùng nhau hướng về đạo pháp làm cho hoằng dương phật pháp.nam mô a di đa phât

16. huongthien82

huongthien82 New Member

Cảm ơn e giờ chị cũng đã ngộ ra đc nhiều điều tinh thần tinh tấn hơn luôn cố giữ cho tâm thanh tịnh, khẩu thanh tịnh. Nam mô a di đà phật

17. congcuonghy92

congcuonghy92 New Member

2 năm ko nc chăc chi đa ko nhơ đc guong cua e nhi.hiii

---------- Post added at 12:56 PM ---------- Previous post was at 12:52 PM ----------

Em thây tâm chi vây la tôt rôi,nhưng chi nên nhơ răng chi la con mẫu nhé.

18. huongthien82

huongthien82 New Member

Giọng nói khá ấn tượng nên ko dễ quên

19. linkmiu

linkmiu New Member

bạn nói thì đúng rồi, mình mừng cho bạn lắm vì ánh sáng Phật pháp và sự từ bi của Thánh đạo đã giúp tâm bạn được thảnh thơi hơn trước rất là nhiều.
    những người phải gánh nghiệp nhà Thánh có tụng nhiệm kinh Phật làm lối thoát cho tình thế là rất nhiều, chỉ có điều bạn vẫn phải nhận ra được sứ mạng của mình để hành đạo đối với nhà Thánh, mà hóa ra chẳng đâu xa, giáo lý ấy lại cũng nằm trong kinh Phật, mong bạn sớm giác ngộ thêm được nhiều điều hay lẽ phải, hành thiện tu phúc.

20. huongthien82

huongthien82 New Member

Cảm ơn bichdieppham. Qua một time dài giờ mình vững tin nhận ra đc con đuong mình đag phải đi