Cậu Thương

Thảo luận trong 'Bộ ảnh : Đoàn Kỳ Thanh' bắt đầu bởi doankythanh, 16/1/12.

Lượt xem: 9,040

1. doankythanh

doankythanh New Member

Bình Luận Bằng Facebook

2. Tu_Bi_Hy_Xa

Tu_Bi_Hy_Xa New Member

hình như Cậu này đã lên đồng ở Trung Tâm Văn Hóa Pháp thì phải ?

3. HườngBaby

HườngBaby New Member

Đúng đo bác ạ.

4. Tu_Bi_Hy_Xa

Tu_Bi_Hy_Xa New Member

vâng. thảo nào e nhìn Cậu này quen lắm. hihi :D

5. bây giờ mấy ai có thể xiên lình đc như kia chứ. Quả là khâm phục cậu đồng. Quý hóa thay!!!

6. nam sơn đạo nhân

nam sơn đạo nhân Active Member

tiểu xảo mà bé
    thực ra cũng ko ghê gớm lắm

7. AntonyTran

AntonyTran New Member

người ta còn dùng xiên bằng bạc dài xiên từ má này sang má kia, dây thép mỏng cắt lưỡi máu chảy dòng dòng ra, ngậm cả bó hương cháy rừng rực ấn vào mồm cứ thế ấn ấn, uống dầu, Ôi! phép nhà Trần âu cũng là nghiệp của đồng mà thôi, có cái là đồng chuẩn mà ngài chọn thì làm như thế cũng k sao hết...
    NSDN: bác nói đúng, mà thời bây giờ mấy ai lên đai thượng thực thụ đc, dù có những người đó thì mình cũng k có diễm phúc duyên gặp đc người ta...

8. kycunglangson

kycunglangson New Member

bác nam sơn thật có con mắt tinh đời hiiiiiiiiiiiiiii\
    bây giờ phép nhà ngài ít ai hầu lắm toàn mấy cái tiểu xảo thôi mà

9. ConNhangDeTu

ConNhangDeTu New Member

Ô thế là tiểu xảo hả bác?

10. hoang.bao198x

hoang.bao198x Super Moderator

Mình không nghĩ đây là tiểu xảo. Làm cái gì nó cũng cần phải có kỹ thuật. Xiên lình nó cũng phải có kĩ thuật, không thì sẽ ko xiên được máu sẽ chảy rất đau. Các cụ đồng từ xưa đến nay đều dựa vào kĩ thuật để xiên. Chúng ta nhìn thì nghĩ đơn giản không có gì ghê gớm có thể làm được nhưng hãy thử bắt tay vào làm khi đó sẽ là cả một vấn đề

11. Minh Vũ

Minh Vũ New Member

khiếp xiên lình kiểu như kia bây giờ hiếm lắm.nhìn cũng sợ.Như bh mấy ai dám làm :-s

12. AntonyTran

AntonyTran New Member

Bảo Hoàng : Tất nhiên BH nói rất đúng, cái gì cũng có kiểu của nó nhưng mà ngày xưa thật đồng hơn bây giờ nhiều, tớ chứng kiến 1 lần bà Nội tớ hầu sợ phát khiếp. nhưng tớ khẳng định phép nhà ngài là có thật và họ xiên rất là vô tư mà k phải cách gì cả, bằng chứng là uống dầu thì tu ừng ực chứ k thể thay nc lọc vào đi lừa đc, còn cắt lưỡi máu chảy ròng ròng rồi ngậm hương ấn xuống cổ họng cũng k thể nói là tiểu xảo đc. nếu phun lửa thì còn có kiểu ảo thuật chứ ngậm cả bó hướng thì pó tay rồi. Vả lại lên đai là làm theo lệnh theo phép nhà ngai cho, chứ lên bừa bãi thần tướng bên dưới ngài k trợ giúp thì ta chả khác gì tự sát... Thật sự nếu ai mà yếu tim mà xem 1 buổi lên đai thượng nhà Trần thì chết khiếp, xiên chọc thủng lưỡi từ dưới lên rồi kéo qua kéo lại liên tục mà rất vô tư thản nhiên chứ chả phải mắt lim dim như có ai nhập cả, đơn giản dó là phép nhà ngài, ngài ok thì thoải mái... Tôi may mắn đc 1 lần xem lén lên đai nhưng bà tôi mất lâu lắm rồi... buồn...

13. Tu_Bi_Hy_Xa

Tu_Bi_Hy_Xa New Member

theo e nghĩ thì xiên lình bây giờ cũng muôn màu muôn vẻ nhưng làm được như vậy cũng là cả 1 vấn đề. nếu như Nhà Ngài k giáng đồng và k cho thì còn lâu mới làm được.bác nào k tin cứ ngồi ở nhà " thử " thì biết ngay .................... :D

14. TuPhuThanhCo

TuPhuThanhCo New Member

Híc. Nhìn cậu Thương hầu linh đồng quá. Bjo` mấy ai làm đc như này.

15. nam sơn đạo nhân

mình ko đồng tình với bảo hoàng
    mình là dân võ chuyên nghiệp
    lại là người dạy khí công và ngạng công
    nên theo mình những tiểu sảo ấy làm để vừa lòng thánh thì ko sao
    chứ đi dọa người thì nghe chừng ko hợp lí

---------- Post added at 11:20 AM ---------- Previous post was at 11:18 AM ----------

chú muốn xem tớ biểu diễn mấy pha ghế gớm hơn ko?
    mời lên đền quan thánh
    gì chứ ba cái thứ nằm đinh để ô tô đi qua,đâm giáo vào và yếu hầu,đóng đinh bằng tay...
    nhà tớ làm được tất.

16. doankythanh

doankythanh New Member

nên hiểu xiên lình là một nghi thức trong diễn xướng hầu thánh ,và là đức tin của từng người, không nhất thiết phải zương biển hay so bì cao thấp , làm ảnh hưởng đến mục đích của diễn đàn là thay đổi nhận thức của người dân và các nhà quản lý văn hoá, tôn giáo về đạo Mẫu và Hầu đồng
    rằm tháng giêng cậu Thương hầu khai đền khai phủ, bác nào có thời gian thì có thể qua dự chúc tết luôn.

17. minhty_ls90

minhty_ls90 New Member

đúng đấy. mình cũng nghĩ rằng xiên lình cũng không phải để so cao thấp hay ai giỏi hơn ai, đơn giản rằng đó là phép thánh.
    mình thấy cũng có nhiều người hầu ngài về nhưng cũng không xiên lình mà cũng có sao đâu, sao mọi ngườig có vẻ tranh luận gay gắt thế nhỉ

18. nam sơn đạo nhân

bác hiểu nhầm ý em
    em muốn nói xiên lình ko phải là quá ghê gớm mà mọi người phải sợ
    nó chỉ là hình thức nghi lễ mà thôi

19. AntonyTran

AntonyTran New Member

NSDN nói có lý, vả lại NSDN là võ sư nên cũng hiểu điều này hơn ai hết, còn vs ai nói rằng đây chỉ là nghi lễ hoặc là so cao thấp thì k phải, tớ k phân cao thấp ai cả, có cái là tớ tin đó là phép của ngài cho làm ms làm đc, chứ k cắt lưỡi ra máu hoặc uống dầu, ngậm cả bó hương bùng bùng ấn vào mồm rồi xuống họng theo tớ cái đó k thể là nghi thức đc, mà NSDN là võ sư chắc cũng hiểu dù thế nào thì con người cũng có hạn k thể làm nhiều cái cao siêu quá đc. Còn việc sợ hay k thì theo tớ hầu vậy để bắt tà ma để cứu người nên k có cái gì để mà nói sợ lắm sợ lắm gì ở đây cả.
    Còn đồng nhà Trần thực thụ mà đúng như các cụ hầu ngay như kiểu bà nội mình hầu mình khẳng định rằng bg là k có vả lại đồng nhà Trần hầu đc như các cụ ngày xưa là cực hiếm 1000 người may ra có 1 cho nên k có để mà quy chuẩn, chúng ta k nên tranh luận nữa, kết thúc ở đây, mong rằng ngài sẽ chấm 1 trong những người ở topic này và cho người đó lên đai đúng như ngày xưa để họ đc thỏa mãn thế nào là lên đai thực thụ...
    Tôi xin hết và mong diễn đàn có những đóng góp có ích cho diễn đàn...cám ơn anh em, cám ơn diễn đàn...

20. Hongyen

Hongyen New Member

mình có xem video mà sợ ko dám xem hết hix