Bản văn Chầu đệ nhất - Nguyễn Xuân Đậu

Thảo luận trong 'Chầu văn lời cổ' bắt đầu bởi thang, 6/9/11.

Lượt xem: 13,857

1. daidao

daidao New Member

Anh Đậu còn một bản văn cô Nhất nữa.Chắc chủ tốp yêu quý anh Đậu nên cũng có.Up luôn anh em ở forum được hiểu biết thêm.Còn nếu chủ top chưa có, thì tôi xin mạnh miệng để nghị ai phát tâm, có ngân xuyến gọi là phụ phí để tôi up cho :d

Trong ba bộ văn anh Đậu hát có một bản hát văn quan Tuần có hát án oan của Quan.Chủ tốp up luôn đi.Không thì cũng để tôi kiếm tý.

Chỉnh sửa cuối: 8/9/11
  2. hoang.bao198x

hoang.bao198x Super Moderator

Mong bác phát tâm post lên để anh em cùng thưởng thức.

3. daidao

daidao New Member

Đâu ra anh Nguyễn Xuân Đậu thế chủ top.Tên giấy chứng minh thư anh ấy là Đinh Văn Đậu nhé.

4. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Bắt bẻ nhỉ Đinh thì mặc Đinh người ta lấy nghệ danh Xuân Đậu cũng được chứ sao? cái nhà bác Đại Đạo này ác quá.........

5. daidao

daidao New Member

Thôi thì bệnh nghề nghiệp.Nhà Thầy cũng bỏ quá cho.Nhưng rõ ràng Đinh Văn Đậu và Nguyễn Xuân Đậu là khác nhau hoàn toàn mà.Họ Đinh và họ Nguyễn khác nhau.Nghiễm nhiên họ Đinh như thế là mất người, họ Nguyễn tự nhiên tòi ra ông cháu hát văn Brồ kể cũng có kẻ thua người thiệt.Chậc chậc kể cũng khó nghĩ ....:D

6. thang

thang Guest

Thú thực là chủ tốp chỉ có ít từng đấy vốn liếng thôi, có bao nhiêu post hết rồi.
    Bạn daidao nói vậy chắc có đủ bộ của anh Đậu.
    Chủ top đề nghị bạn phát tâm chia sẻ cả bộ chầu văn của anh Đậu cho mọi người trong diễn đàn đi. Bạn mà không làm được thì có lỗi với Phật Thánh lắm đấy!

7. daidao

daidao New Member

:D nhà tôi Sưu Tầm nâng niu cất kỹ thì sao có tội được.Có tội chăng là nhà tôi hơi ky bo thôi.:D

8. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Ối giời bây giờ người ta còn có họ Ưng trong nghệ danh ưng hoàng phúc, rồi họ Nhật trong Nhật Tinh Anh nhiều họ nữa cơ bác ạ, nghệ danh cứ cho vô tư đi. và bác sưu tầm cái gì thì post đi cứ ky ky cop cop cho cọp nó xơi à,.

9. thang

thang Guest

Đây là bản văn Quan Lớn Đệ Ngũ do Xuân Đậu thể hiện:

http://www.mediafire.com/?lsza4laa4ba8erb

:))

Còn bản văn cô đệ nhất mình không có thật, anh Tăng up lên cho mọi người học hỏi đi.

"Văn là của Mẫu, đâu phải của mình" đúng không anh. :)

Last edited by a moderator: 9/9/11
  10. daidao

daidao New Member

:)) Hơi bị xoáy đấy.Để từ từ có time tôi mới up được.Có ky bo gì đâu.Tội cái mang ra lại sợ hỏng cất đi thì sợ mốc.

11. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Mang ra đi nào rồi Trí Minh tôi xin mời bác đi uông bia, Trí Minh giữ cho không hỏng được đâu.

12. nam sơn đạo nhân

nam sơn đạo nhân Active Member

ko tin lời thầy chùa được
    mời xong rồi nói nhà em giữ giới thì thua ah???

13. Trí Minh

Trí Minh Active Member

ôi đồ phản động có muốn nghe văn đỉnh đỉnh của đinh không thì bảo chọc gậy bánh xe thế anh cho mấy hào Omai bây giờ.

14. nam sơn đạo nhân

nam sơn đạo nhân Active Member

thì nói cho người ta biết.
    mình đi xin cơ mà.
    mấy hào ô mai ăn tạm cũng được

15. phucyen

phucyen Công thần

Theo Phúc Yên thì câu văn được sử dụng phổ biến là" Chiếc thuyền lan nổi dòng Xích Bích"

Thuyền lan : thuyền đóng bằng gỗ mộc lan
    Nổi dòng Xích Bích có nghĩa là bắt đầu cuộc lịch du từ sông Xích Bích. Từ lội có ý nghĩa kém trang trọng.

16. DinhManh

DinhManh Guest

Mình cũng có 2 album của Xuân Đậu, để từ từ mình post lên cho cả nhà thưởng thức.

À quên, có daidao ở đây rồi thì còn lo gì nữa, kho các bản văn cổ đó.

Last edited by a moderator: 12/9/11
  17. daidao

daidao New Member

:)) tôi hứa sẽ up tặng anh em vài bản văn của bác Đậu.Duy là đồng hương nên có vẻ ưu ái bác Đậu nhỉ bác Trí Minh.Bác Đậu hát chỉ mang loa bắc trên Làng xã là good nhất,vô thưởng vô phạt.Chứ để bác ý ngồi hát cho ghế Hầu thì chưa qua hàng Chầu ghế chắc hết tiền rồi.Bác ấy hót ghê lắm.

Tôi có 5 bộ của anh Đậu.2 bộ hát cho họ Nguyễn, 1 bộ họ Phạm, 1 bộ họ Vương, còn 1,2 bộ nữa thì chuyển ra từ VCD.Nhà bác nào phát tâm cho chút ngân xuyến, nhà tôi up cả lên đây luôn.

18. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Bác này em cũng là người Thái Bình đấy, em và Duy nhà sát sàn sạt nhau bác ạ, thôi bác cứ phát tâm post đi ngân xuyến tính sau nhây, vì bây giờ diễn đàn còn đang âm 3,5 triệu lần off 5 kìa. âng chờ mà chưa thấy Mạnh Thường Quân xuất hiện.

19. daidao

daidao New Member

:)) Tôi biết tỏng cái nhà bác ở TB thì tôi mới nói thế.Chứ không tôi nói làm gì.Tôi đang up bản văn Quan Tuần anh Đậu hát, dài 22 phút, có đoạn án oan của Ngài.Vài phút nữa là dc.Mà tôi có nói đến Duy nào đâu,chữ Duy tôi viết là nói vì bác là Đồng Hương anh Đậu nên ưu ái anh ấy.Ra tôi có nhiều đồng hương nhỉ.

---------- Post added at 12:35 AM ---------- Previous post was at 12:22 AM ----------

Đã ok.Bản văn quan Tuần do anh Đậu hát có văn án oan của Quan.

http://www.mediafire.com/?qkddbarvazid1

@To Mod Đề nghị Mod tạo top tổng hợp văn anh Đậu để tôi thi thoảng up một bản câu khách.Cho đỡ loãng bài.Move mấy bản văn anh Đậu vào đấy.

@To kuangtuan Cậu chiến nốt phần post lại để huynh đệ nghe onl

---------- Post added at 12:57 AM ---------- Previous post was at 12:35 AM ----------

Thêm bản văn Quan Tuần anh Đậu hát dài 18 phút.Bản này thì có đoạn nguyện thứ nhât, thứ nhì.....

http://www.mediafire.com/?949o5do7ay9tozy

Chỉnh sửa cuối: 13/9/11
  20. huyngo_namdinh

huyngo_namdinh Công thần

bạn ơi Đinh Xuân Đậu chứ ko phải Nguyễn Xuân Đậu