Thắc mắc

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi behattieu173, 27/10/12.

Lượt xem: 2,535

Tags:
  1. behattieu173

behattieu173 New Member

vấn đề quan nhà trần ngự giá ngồi ghế là đúng hay sai a. theo góc độ tôn kính vs mẫu a????????

Bình Luận Bằng Facebook

2. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

^^! theo mình thì chỉ có Đức đại vương về đồng mới ngự ghế vì ngài đương thời là vua 1 nước. Hơn nữa trần triều k nằm trong tứ phủ nên mẫu k đứng đầu trân triều.... mẫu là thần chủ đạo mẫu nhưng trên thuận phép trời dưới thuận phép nước nên đức đại vương về ngự với tư cách như là khách mời danh dự ấy ^^!
    nhưng mà hầu gộp nhà trần với tứ phủ thấy vẫn k hợp lắm :(

3. behattieu173

behattieu173 New Member

bác nhắc đến e chuyện hầu chung nhà trần nthế thì đúng là hầu tách riêng hay ntnào thế bác

4. Lãng

Lãng New Member

theo mình được biết thì trước đây nhà Trần thường không thờ chung với Tứ phủ nên việc hầu hạ cũng riêng rẽ tách bạch bạn ạ

5. Đức Cửu Thiên Vũ Đế sinh thời được Vua Trần phong là ĐẠI VƯƠNG, chứ không phải là vua một nước...!
    Nhà Trần và Bốn Phủ là hai "nước" tách biệt hoàn toàn nên mình nghĩ cách hầu cũng khác, với những lề lối riêng... Khi hầu nhà Trần thì chỉ duy nhất có Đức Cửu Thiên Vũ Đế khi về thượng đồng là Thầy ngự ghế (Từ xưa các Cụ đã hầu như vậy). Bởi lẽ Nhà Trần, Thần chủ là Đức Cửu Thiên Vũ Đế. Bốn Phủ, Thần chủ là Thánh Mẫu. Nên mình nghĩ Đức Cửu Thiên Vũ Đế và Thánh Mẫu là ngang hàng với nhau, và khác là mỗi vị khi về đồng có một cách tọa ngự khác nhau. Vì thế mà mình nghĩ việc Đức Cửu Thiên Vũ Đế khi về đồng ngự ghế là không có gì trái, hay là bất kính với Mẫu...
    Cái sai mà bây giờ có nhiều người cần hiểu và làm theo lề lối tự cổ xưa của các Cụ là chỉ có bên Bốn Phủ mới có Mở Phủ, còn bên nhà Trần không có khái niệm đó mà chỉ có là Đội Lệnh...
    "Tháng Tám hội Cha, tháng ba hội Mẹ" Chẳng nhẽ Cha về đồng tọa ngự trên ghế là bất kính với Mẹ?
    Mình nói có gì chưa đúng thì mong mọi người hoan hỷ và chỉ giáo thêm cho mình!

Last edited by a moderator: 28/10/12
  6. duyanh _thuongtin

duyanh _thuongtin New Member

đức ông hưng đạo vương khi ngự về mới được ngồi ghế tyhui ban ạ

7. Vậy thì theo bạn, Đức Cửu Thiên Vũ Đế là ai?

Last edited by a moderator: 28/10/12
  8. Quảng cáo gì thì mời bạn sang box khác, đừng làm thế này mà thành loãng toẹt cả cái topic...

9. anna

anna Member

theo mình thì đã là đại vương, quan lớn thì khi hầu dc ngồi ghế hết

10. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

trong 1 píc nào đó mình đã nói :))
    hầu tráng bóng mẫu còn ngồi ở nệm trên sập công đồng cớ gì hầu quan lại ngồi ghế k lẽ quan lớn đức cao vọng trọng hơn thánh mẫu mà được ngồi ghế.............sao k hầu quan trước mẫu đi

11. cuongvnu

cuongvnu Member

Chỉ có Đức đại Vương ngồi ghế thôi, còn lại các quan, hoàng đều ko ngự ghế

12. Vậy thì theo mình quan niệm này của bạn là sai hoàn toàn so với tự cổ... Làm lính có công, làm đồng có phép bạn ah! Không phải cứ thích theo cảm tính là được... Cái gì thì cái, vẫn phải theo lề lối và đúng phép chứ?
    Chỉ duy nhất khi hầu là có Đức Cửu Thiên Vũ Đế tọa ngự trên ghế thôi...!

13. anna

anna Member

14. Cái này thì mình cũng chưa thấy bao giờ... Các Cụ nhà mình tòng cổ thì chỉ duy nhất có Đức Thánh Ông Cửu Thiên Vũ Đế thượng đồng là tọa ngự trên ghế thôi...!

15. anna

anna Member

Chỉnh sửa cuối: 29/10/12
  16. Ghế Thánh

Ghế Thánh New Member

Nhà Trần chả liên quan gì đến Mẫu cả, còn nếu hỏi hầu bây giờ có nên ngồi ghế ko? thì tôi trả lời theo tôi là ko, tất cả ngồi nệm trên sập.

17. behattieu173

behattieu173 New Member

đúng là nhà Trần k lquan đến Mẫu. ngta còn nói đã hầu nhà trần thì hầu riêng cơ. nhưng h con cái đồng nghèo thì .....cũng khó

18. Vac_Xau_Xi

Vac_Xau_Xi New Member

em đồng ý vs ý kiến của anh, quan Trần Triều ngự Ghế thì hok sao?
    chứ để màtôn kính vs Thánh Mẫu thì không Ngồi ghế gì hết== Ngồi sập công đồng hết!

19. mac ngon hy

mac ngon hy New Member

nếu thế thì hầu mẫu cũng ngồi ghế đê.ban nh