Thánh Mẫu Liễu Hạnh là Mẫu Đệ Nhất hay Mẫu Đệ Nhị?

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi Hoang Charming, 8/5/13.

Lượt xem: 30,470

1. Hoa Ưu Đàm

Hoa Ưu Đàm New Member

như một cuộc thảo luận : Hoa hồng trên thượng giới có gai không ấy nhỉ?

2. linh_cu_teo

linh_cu_teo New Member

Vớ vẩn! Nhận xằng. Tôi chưa thấy trong khoa cúng nói Ngài là Thiên tiên thánh mẫu kiêm chi địa phủ chúng tiên...toàn thấy bạn tự nghĩ ra. Mà sao tôi thấy có tam toà Thánh Mẫu tại sao Mẫu Liễu lại là thần chủ nhi? Các vị còn lại là phó thần chủ à. Có ai có ý kiến khác ko?

---------- Post added at 09:54 PM ---------- Previous post was at 09:51 PM ----------

Chỉ có biển mới hiểu? Có bác nào lên "giời" rồi trả lời giúp bác này với?

3. cuongvnu

cuongvnu Member

Bạn nói hay thế?
    Mình xin hỏi bạn. Đạo Phật vị nào là thần chủ?
    Đạo giáo vị nào là thần chủ?
    Đạo Ki-tô ai là thần chủ?

Bạn có câu trả lời rồi chứ?

Ai cũng biết, Phật Thích ca là thần chủ Đạo Phật,. Thiên tiên Thánh mẫu- Quỳnh hoa Dung liễu Hạnh công chúa là Thần chủ của Đạo Mẫu, chỉ riêng mình bạn ko biết. hihi

Mình rất thích cách suy nghĩ của bạn.

Thân!

Chỉnh sửa cuối: 30/5/13
  4. Hoa Ưu Đàm

Hoa Ưu Đàm New Member

Tín ngưỡng thờ Mẫu, ko phải Đạo Mẫu/ Ko thể so sánh Tín ngưỡng này với các tôn giáo như bạn nói.

5. ConNhangDeTu

ConNhangDeTu New Member

Đồng ý với bạn. Tín ngưỡng thờ Mẫu chứ ko phải là đạo...

6. Bạn có biết ở Phủ Dầy thờ Tam Tòa Thánh Mẫu là những ai không?

Last edited by a moderator: 31/5/13
  7. songsonhienthanh

songsonhienthanh New Member

-ĐỆ NHẤT TIÊN THIÊN BÁN THIÊN MÃO DẬU PHẠM THỊ CHÂN THÂN CÔNG CHÚA.(ĐẠI DIỆN THIÊN PHỦ)
    -ĐỆ NHỊ QUỲNH HOA DUNG LIỄU HẠNH CÔNG CHÚA .( ĐẠI DIỆN ĐỊA PHỦ)
    -ĐỆ TAM THỦY PHỦ XÍCH LÂN LONG NỮ BẠCH NGỌC ĐỘNG HỒ TRUNG THỦY TINH CÔNG CHÚA.(ĐẠI DIỆN THỦY PHỦ)
    - ĐỆ TỨ THƯỢNG NGÀN LÊ MẠI ĐẠI VƯƠNG BẠCH ANH QUẢN TRƯỞNG SƠN LÂM CÔNG CHÚA.( ĐẠI DIỆN NHẠC PHỦ)
    CHO NÊN TỨ PHỦ LÀ BAO GỒM ( THIÊN ĐỊA THỦY NHẠC)
    CÒN TRONG HẦU BÓNG VÌ MẪU ĐỆ NHẤT NGÀI KO NGỰ ĐỒNG NÊN
    MẪU LIỄU HẠNH KIÊM TRI THIÊN PHỦ ĐẠI DIỆN NGÔI ĐỆ NHẤT.
    MẪU LÊ MẠI ĐẠI VƯƠNG ĐẠI DIỆN NGÔI ĐỆ NHỊ.( VỐN XƯA XƯNG THÁNH TRÊN ĐỀN ĐÔNG CUÔNG...trích văn MẪU)
    MẪU ĐỆ TAM THÌ LÀ THỦY PHỦ ĐẠI DIỆN NGÔI ĐỆ TAM
    "]vài lời mạo muội có gì sai mong mọi người bỏ quá cho

Khiếp bác nói thế vậy thầy cúng trẻ thì cũng có người nọ người kia sao bác vơ đũa cả nắm thế

Chỉnh sửa cuối: 1/6/13
  8. Mãi mới có người nói nghe cũng xuôi xuôi ý mình...

9. hula

hula New Member

dựa vào khoa cúng thì nói làm gì, có khoa thì thiên tiên có cả cửu trùng thanh vân, thiên tiên mão dậu, cửu thiên huyền nữ; trên kia nói bán thiên mão dậu là mẫu thiên chắc là do ảnh hưởng văn công đồng
    10 khoa thì 9 do các ông thày cúng viết, xưa thày cúng có ai có đồng đâu
    Vì vị nào mà có tục thờ Mẫu và tứ phủ, vì vị nào mà có hầu đồng, vị nào âm phù dẹp phiến loạn được các triều vua gia ban mỹ tự xếp hàng thượng thượng đẳng thần, bách thần chi chủ, tự thân xưng là đồng nhân, là những người có duyên với Thánh đạo còn không biết thứ tự mà đi tham khảo bên ngoại đạo, thật hết nói
    à tiện đây, tôi xin được post một tranh dân gian về tam phủ mà tam phủ này là đỏ xanh trắng

10. cuongvnu

cuongvnu Member

Chuẩn rồi đấy bạn ơi. Mẫu liễu giáng trần cũng xưng danh là đệ nhất Thiên tiên mà sao con cái nhà ngài lại rơi vào u mê thế nhở
    Tứ phủ công đồng cũng chỉ có Trắng xanh đỏ đây

Chỉnh sửa cuối: 2/6/13
  11. Các bạn nói dựa vào khoa cúng là do mấy ông thầy cúng viết ra, và mấy ông thầy cúng xưa đều không có đồng... Vậy sao các bạn lại dựa vào mấy bức tranh...??? Tôi cũng nói mấy bức tranh là do mấy ông hoạ sỹ vẽ ra, mà mấy ông hoạ sỹ thì lại càng không có đồng... Các bạn nói sao...???
    Tôi đã nói ở trên rồi đó, đây là niềm tin riêng của mỗi người, không ai bắt được ai. Các bạn tôn thờ Liễu Hạnh Công Chúa làm Thánh Mẫu Đệ Nhất Thượng Thiên, còn tôi thì tôn thờ Thánh Mẫu Đệ Nhất Thiên Tiên là Cửu Trùng Thanh Vân Thánh Mẫu...!!!

12. songsonhienthanh

các bạn nói rằng khoa cúng là do mấy ông thầy cúng viết ra
    vậy theo sắp sếp như thế là không đúng vậy bao nhiêu đời nay
    các cụ đồng ông đồng bà đồng từ cổ chí kim đều sai hết hay sao
    vì từ trước đến giờ các bà đồng trước khi vào hầu đều phải có các ông
    thầy cúng thỉnh chư vị về mới vào hầu được
    thầy cúng sai sao mà bà đồng vẫn hầu đúng hả
    từ xưa đến giờ cúng và lễ ko thể tách rời
    còn khoa giáo là do tiền nhân những bậc đại giác ngiên cứu kĩ càng rồi mới soạn thảo
    và đời nay chúng ta mới có cái để mà học và hành pháp bạn à
    CÒN BẠN NÓI KHOA CÚNG CÁC CỤ ĐỂ LẠI LÀ SAI THÌ TÔI KO ĐỒNG Ý

---------- Post added at 09:18 AM ---------- Previous post was at 09:17 AM ----------

tôi tán thành

---------- Post added at 09:22 AM ---------- Previous post was at 09:18 AM ----------

tôi nghĩ vậy theo bạn chúng ta đang bàn luận về tam phủ hay tứ phủ
    BẠN XEM TIẾP TRANH TỨ PHỦ ĐI

13. linh_cu_teo

linh_cu_teo New Member

Nói hay thế này mà có it ng thanhks quá nhi? Tôi nghĩ dùng khái niệm đạo Tiên Thánh có vẻ đúng hơn đạo Mẫu. nhiều vị tôi thấy có tư tưởng phân biệt, sùng bái thái quá, Thánh Việt của mình nhất, còn Thánh của nước khác thì nhì hết. Đã là Tiên Thánh ai còn đi phân biệt quốc gia, tôn giáo. Nói thật là Việt Nam bằng cái móng tay so với Trung Quốc. Sao ko bảo mấy ông Thầy viết sớ viết chữ việt đi, sao cứ phải viết chữ nho làm gì.

14. cuongvnu

cuongvnu Member

Bạn nói thế là sai rồi. Việt Nam bé nhưng là 1 quốc gia tự chủ độc lập. sao lại so sánh bé bằng móng tay TQ là sao. Chúng ta viết chữ nho bởi lối văn hóa được đồng hóa thời kỳ phong kiến. cũng như trước đây chúng ta phải nói và học tiếng Pháp.
    Còn h mình thấy nhiều ng viết sớ chữ Quốc ngữ đó thôi.
    Bạn nên nghĩ lại ở 1 vấn đề nhỏ trong topic này là chúng ta nói về vấn đề j

15. songsonhienthanh

bạn nói tứ phủ là xanh đỏ trắng thì bạn nên xem lại đi nhé

16. cuongvnu

cuongvnu Member

Ý mình nói tranh thờ Tứ Phủ thờ đại diện 3 mẫu. 3 mầu ngự trang phục 3 màu khác nhau. chứ ai chả biết tứ phủ là 4 màu. Nói hài thế

17. songsonhienthanh

thì trong bài trước mình có nói trong hầu đồng thì các mọi người cũng chỉ hầu ba vị
    thui mà còn mình co một anh thờ cũng của hàng trống thờ tứ phủ có 4 vị thánh mẫu cơ

Các file đính kèm:

18. Khun_Lovely

Khun_Lovely New Member

thành cãi nhau rùi. Hjx hjx.

19. songsonhienthanh

có cãi nhau đâu hjhj
    chỉ là tranh luận thôi mà

---------- Post added at 06:15 PM ---------- Previous post was at 06:13 PM ----------

thì chỉ là nói theeo lí lẽ thực tếs\ thui mà hjhj

20. [​IMG]

Theo như các bạn nói thì Thánh Mẫu Liễu Hạnh là Thiên Cung Thánh Mẫu, kiêm tri Địa Phủ Thánh Mẫu thì hà cớ làm sao trong bức tranh dân gian này lại họa Tứ vị Thánh Mẫu...??? Nếu Thánh Mẫu Liễu Hạnh kiêm tri Thiên Địa Thánh Mẫu như lời các bạn nói thì sao tranh không họa Tam Tòa Thánh Mẫu thôi, đây những Tứ Tòa Thánh Mẫu, không nhẽ tranh vẽ thừa, hay có hai bà Liễu Hạnh trong bức tranh này...???