Quan ngũ hổ , quan thanh xà bạch xà

Thảo luận trong 'Thế giới tâm linh' bắt đầu bởi nguoinamdinh, 1/11/12.

Lượt xem: 28,145

1. nguoinamdinh

nguoinamdinh New Member

moi nguoi giup em tim hieu them ve quan ngu ho.thanh xa bach xa voi ak.ve tho phung cung le nhu nao cho phai phep ak.co nhung thanh dong bi cac quan op thi len nhu the nao.va hau ha ra sao ai co the hau dc va hau vao nhung dip nao ak.

Bình Luận Bằng Facebook

2. mr.hoanghapro

mr.hoanghapro Member

Quan ngũ hổ thì bao giờ cúng phải có 5 quả trứng sống để thờ . Cnf quan thanh xà bạch xà thì ko có bàn thờ riêng. Chưa ghi nhận trường hợp nào ngũ hổ về ốp đồng nhưng theo tư liệu xưa thì quan hắc hổ rất hách đồng, chỉ thư chữ trên mêm gạo

3. nguoinamdinh

nguoinamdinh New Member

4. anhne911

anhne911 New Member

quan ngũ hổ thì mình đã từng thấy ốp đồng
    ngài về lun gầm gừ móng tay thì cào xuống đất xoạc xoạc ngài về rất hung dữ
    sau khi ngài ra khỏi người thanh đồng mình có hỏi thanh đồng thì thanh đồng có kể lại rằng đang yên bình thường bỗng dưng thấy người cứ bé lại bé dần trông rất buồn cười rồi tự dưng mặt sát xuống nền đất và kêu rất sợ hehe
    còn 1 trường hợp ngài ốp vào căn của ngài ngài về nhiều khi ngài gần sát nơi thờ ngài lấy trứng ăn sống nhưng chỉ ăn 1 quả còn mình chưa gặp trường hợp nào ăn hơn cả
    đây là những gì mình đã từng gặp và chứng kiến tận mắt còn thanh xà bạch xà thì mình chưa từng gặp

Chỉnh sửa cuối: 1/11/12
  5. nguoinamdinh

nguoinamdinh New Member

co ca can ong ho va ong bach xa ha ban

6. behattieu173

behattieu173 New Member

m thấy ngta còn dâng thịt sống khía làm 5 dâng quan ngũ hổ mà b?

7. anna

anna Member

làm j có ai căn ngũ hổ.chằng qua ngta hầu ngũ hổ để khám xét,tróc tà,đóng cửa đền thôi.lấy cái oai của ông hổ mà trừ tà thôi.mà rất rất ít ng hầu ngũ hổ.ai sát lắm ms hầu.vì hầu các ông này ko hề đơn giản.

---------- Post added at 09:14 AM ---------- Previous post was at 09:10 AM ----------

vâng cả thịt sống nữa mà.đặc tính của ngài hổ là phải ăn sống nuốt tươi í.còn ngài rắn thì thích trứng gà sống và thả vào 2 bát nc lã.thế là xong :D

8. anhne911

anhne911 New Member

thế bạn lại nhầm nhé có bạn ah
    trước mình có đến dự 1 buổi giải sao tại điện 1 thanh đồng căn ông hoàng 7 hôm đó có cả căn mẫu ( căn mẫu bảo ko có nữa nhé, căn mẫu chỉ có điện thờ nhưng ko hầu và chỉ ngự về khuyên răn thanh đồng ) bỗng dưng căn mẫu đi ra ngoài 1 lúc khi về có đưa 1 người đàn ông và người đàn ông này hoá ra là bị ông hổ hành đến phát sợ từ 1 người ngang bướng ko tin chuyện tứ phủ mà phải cúi đầu đến điện ông 7 xám hối và 1 loạt những thứ đằng sau nữa
    đây là những gì mình mắt thấy tai nghe nếu sai xót thì bỏ qua cho mình sự am hiểu mình còn nông cạn lắm

9. VănĐứcĐinh

VănĐứcĐinh New Member

làm j có ai căn ngũ hổ.chằng qua ngta hầu ngũ hổ để khám xét,tróc tà,đóng cửa đền thôi.lấy cái oai của ông hổ mà trừ tà thôi.mà rất rất ít ng hầu ngũ hổ.ai sát lắm ms hầu.vì hầu các ông này ko hề đơn giản.
    nhà a chả pit thế nào cụ ngoại a ngày xưa cứ rằm mùng 1 cụ tụng kinh xong là ông Hổ lại về ốp ông gầm như hổ đói ý trẻ con trong xóm nó sợ khóc thét lên .mà cụ tôi không phải là đồng mà cụ chit thờ Phật vs ngũ Hổ thôi cả nhà bảo như thế có phải là sát ông Hổ ko

10. thanhthuy6

thanhthuy6 New Member

Ngũ hổ thần tướng là 5 quan hạ ban chấn ải năm phương, trừ tà sát quỷ: Đông phương-Tây phương-Nam phương-Ngũ phương-Trung phương ngũ hổ, Hai ông Thanh xà, Bạch xà chỉ là đại tướng. Nên theo tín ngưỡng thờ chỉ có 5 ông ngũ hổ mới được phong "thần thánh" mới ngự đồng (nhưng rất hiếm ai hầu, trừ những nghi lễ bắt buộc như Anna nói. Còn hai ông hoàng xà thì t chưa thấy ai hầu cả^^
    Đồ thờ các ông này cũng bày biện như các ban khác (hương hoa, đăng trà, quả thực .. ) chỉ khác là đồ lễ sống thôi. Thông thường 5 trứng gà 2 trứng vịt (5 ông ngũ hổ, 2 ông hoàng xà) + một đĩa muối gạo+ 5 (7) lát thịt sống
    Bạn này nói buồn cười, hj. Đã là thờ Phật thánh thì dù có là Tượng pháp hay lô hương, bài vị . .. thì tâm linh các ngài đã ở trong đó rồi. Đồng nghĩa với Cụ ngoại bạn tu lễ không khác j "một thủ nhang" chỉ có quy mô thờ tự, cách thức tu lễ (không hầu) khác nhau thôi. Nên việc cụ ngoại bạn bị ốp đồng là rất bình thường

11. anna

anna Member

Dạ đấy là trước kia các cụ đồng đa phần là đồng
    nhà trần đồng mê,cho nên rất hay hầu những vị ghê gớm như vậy để ra uy,chứ chỗ e hồi pháp thuộc ông bà e kể lại là cả làng có 5,6 cụ đồng thì cả 6 cụ đều hầu hạ như vậy.có khi chỉ làm lễ ko thôi cũng lấy nắm hương đỏ rực ra ăn rồi lại nhai đĩa sành nữa.nhưng ko phải là căn ông hổ.đấy là hầu thôi a ạ.

12. Jurisprudence

Jurisprudence New Member

Người không ở trong thời gian đó, và cũng không tiếp xúc qua đa phần cụ đồng thời đó, làm sao mà có thể khẳng định họ là đa phần đồng mê? Ông Bà anna biết làng nào mê tín thì nói làng đó thôi chứ, đừng vơ đũa cả nắm như vậy.

13. anna

anna Member

Mình ko vơ đũa cả nắm và cũng ko áp đặt cho bất cứ ai cả.đấy là ý kiến của mình là mình đã dc nghe và thấy.còn thời trước ăn còn ko đủ làm sao mà đồng cốt đc thịnh vượng như bây h.giỏi lắm 1 làng có 1 vài ông ,giao thoa các nơi.Thế ko đồng mê thì sao các đồng bh ko ai ăn lửa ăn đĩa sành đi...........

14. behattieu173

behattieu173 New Member

anna ơi, anna thấy các ông về bắt tà ăn đĩa sành rồi mà, chứ đồng mê nhai sao nổi đĩa sành trứng sống chứ. k ốp đồng thì chịu

15. anna

anna Member

thì ốp rồi hầu ko biết đau đớn thì gọi là đồng mê.đồng mê mới nhai nổi.đồng tỉnh như bây h nhai làm sao dc.đến cắn nhỏ ra còn khó.đơn giản như bó hương to đùng thế ko đông mê(shaman) thì sao dám cho vào miệng.có mà giẫy nảy trên sập í.

16. Jurisprudence

Jurisprudence New Member

Vì không hiểu anna nói đồng mê là gì thì bị hiểu nhầm. "Đồng mê" kiểu anna nói là shaman, theo lời nói rễ hiểu là đồng có bóng giáng, "đồng thật" chứ gì? Các cụ xưa thì đúng là nhiều số hầu ốp thất. Chính ra hầu là phải như thế, còn ai mà ữon ẹo thiếu bóng thánh. Nếu vậy thì nên gọi là diễn show, chứ không phải hầu thánh.

17. VănĐứcĐinh

VănĐứcĐinh New Member

đây ko phải hầu hạ gì vì cụ tôi ko có đồng bạn ạ

18. anhne911

anhne911 New Member

theo mình được biết là đều có căn hết bạn ah
    chỉ là căn quả có phải ra trình đồng mở phủ hay là thờ phụng hoặc thờ tại gia
    và mình được chứng kiến căn mẫu và căn ông hổ về trong các buổi tiệc thánh ( trc khi bắt đầu tiệc thì mẫu về răn dò dậy bảo thanh đồng rồi mới bắt đầu đây là khi có căn mẫu ở đó chứ bt thì làm gì có) hoặc lễ bái chứ chưa thấy hầu hoặc nhảy đồng

---------- Post added at 11:12 PM ---------- Previous post was at 11:07 PM ----------

cái việc ăn đĩa sành thì mình chưa gặp nhưng mình có gặp tại đền mẫu phủ dày trong đoàn mình có 1 đồng già căn của chúa ( chúa gì mình ko rõ) khi thanh đồng đang trình cha trình mẹ bị mẫu ốp đồng ngồi nghe văn thì bên cạnh đồng già chúa về nhảy ầm ầm cầm 3 que hương đốt cháy sáng rực và bỏ vào mồm ngậm thở ra khói đàng mũi rồi uống rượu làm đúng 3 lần

19. anna

anna Member

ăn đĩa sành bây h hầu như ít ai dám làm nữa rồi.còn hầu chúa chầu say văn mà ăn lửa như ngọn mồi bé thì là bình thường,sát căn là làm dc ngay mà.cái này đồng cô họ cũng hay làm lắm.:D

20. nguoihauphat

nguoihauphat New Member

Quan Ngũ Hổ: Mình hầu rất nhiều lần.Quan Ngũ Hổ nằm trong Hội Đồng Phật Độ Âm,Quan Ngũ Hổ có vị đứng đầu được Phật Khai Minh cho nói được tiếng người.Thường xưng Danh là quan Sơn Thần.
    Khi Ghế Nhà Phật dâng kinh Hội Đồng Phật Độ Âm thì Quan Sơn Thần về uống nước hút thuốc nói chuyện như các Hoàng. Khi hầu mình vẫn phải Tấu là Hoàng hoặc Quan Sơn THần.
    Khi Hoá Sớ cho bách Gia trăm họ, thì Đến Khoa Cúng Hội Đồng Phật Độ Âm các Quan Ngũ Hổ về thì Móng vuốt mắt và Đầu hoạt động rất nghịch ngợm, ban đầu hầu mình cũng sợ sau rồi quen.
    Khi Các Quan Ngũ Hổ về mình thường xin các quan chữa bệnh cho.
    Về bản chất các Quan Ngũ Hổ: khi mình hầu chuyện QUan Hoàng Địa Tạng mình đã hỏi về các quan ngũ hổ, thực chất các quan đều là người đội lốt hổ.
    Chỉ có Duy nhất người Anh Cả trong Quan Ngũ Hổ là được Khai nói tiếng người.
    Các Quan Ngũ Hổ dẹp âm rất giỏi, họ có quyền đánh bất cứ đối tượng nào ác tâm.Về Hàng Thánh thì cũng có người rất dữ đó.
    Mình thường dâng 1 đĩa Trứng vịt 10 quả bên dưới có lót gạo. và tiền trên đó.