Lề lối trong hầu dâng

Thảo luận trong 'Khăn Áo' bắt đầu bởi behattieu173, 12/11/12.

Lượt xem: 6,030

1. behattieu173

behattieu173 New Member

đối với người hầu dâng cũng có những lề lối riêng. bác nào biết chỉ giáo cho chúng e đc khai nhãn với a?

Bình Luận Bằng Facebook

2. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

chả có lề lối gì :)):)) thích hầu kiểu gì thì hầu :)):)) nhân vật phụ ai quan tâm :-j Định đi làm hầu dâng à mà hỏi kỹ thế

3. Ngoài chuyện khéo tay, cẩn thận, biết cách sắp xếp bàn ngự sao cho gọn gàng..., thì cần nhất là cái tâm thành và sự nghiêm cẩn với bóng Thánh...!

4. behattieu173

behattieu173 New Member

E nghe bác Nhất có nói là có lề lối hầu dâng mà bác? vậy nên e mới thỉnh các bác về chỉ giáo cho e :D

5. Vậy thì em hỏi riêng bác Nhất nào đó đi...! Hihi

6. behattieu173

behattieu173 New Member

hic. nếu hỏi đc a đã k hỏi mng,. hichic.

7. duyanh _thuongtin

duyanh _thuongtin New Member

phức tạp ghê.hihih

8. behattieu173

behattieu173 New Member

sao lại phức tạp là sao a?

9. Tú bờm

Tú bờm New Member

hầu dâng nêu xét một cách đơn giản là những người làm đẹp bóng thánh . Phò tá các thanh đồng trong buổi hành lễ . Có những quy định hoặc lề lối nhất định mặc giù không quá nhiều . Như người giữ vị trí hầu dâng phải là người đã ra trình đồng mở phủ , am hiểu về đạo , biết cách lên khăn áo ,hiểu rõ trình tự vấn đồng, biết cách sắp xếp công việc cho hợp lý . Nghiêm túc trong buổi lễ

10. Triều Viên

Triều Viên New Member

Lại còn có lề lối hầu dâng nữa đây... Khai nhãn, khai nhĩ... kaka

11. Theo cách nghĩ thoáng của mình thì cũng không nhất thiết phải là người đã ra trình đồng Bốn Phủ...

12. behattieu173

behattieu173 New Member

để là hầu dâng thì các vị lãnh đạo nhà e toàn có yêu cầu phải là ng đã ra trình đồng bác a

13. Minh Vũ

Minh Vũ New Member

nói là lề lối thì k phải cho lắm.phải nói là Nguyên tắc và NHiệm Vụ ng Hầu Dâng mới đúng.
    Người Hầu Dâng là người cần có chút tài năng,phải khéo tay(cắm hoa,lên khăn..)phải hiểu được công việc để Phò tá cho Thanh Đồng.phải biết trình tự các giá,biết sắp xếp.
    Quan trọng nhất ng Hầu Dâng phải có Tâm,nghiêm túc trong lúc làm,khi các Ngài làm việc phải quỳ gối,đưa 2 tay lễ phép cung kính...
    Ngoài ra còn yếu tố phụ:đa số Hầu Dâng là nam giới,vì nam giới giữ được sạch sẽ không bị vướng nhiều vấn đề như nữ giới,mặt mũi khôi ngô sáng sủa 1 chút

14. Lãng

Lãng New Member

nói vậy thì cũng còn 1 chuyện nữa là ko đc "nhanh tay nhanh mắt"
    có một số 'sâu' khi thấy đồng trùm khăn là làm phép hô biến tiền nhanh lắm :D
    thêm nữa là đừng tự tiền cầm tiền phát lộc của đồng đưa cho ai, tự ban khen hộ thanh đồng

15. nguoinamdinh

nguoinamdinh New Member

đó là ăn cắp tiền,ha ha,

16. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

biển thủ công quỹ @@

17. hưngyên

hưngyên New Member

Ak anh bờm.khoẻ k

18. Wu Yu De

Wu Yu De New Member

chả có lề lối gì :)):)) thích hầu kiểu gì thì hầu :)):)) nhân vật phụ ai quan tâm :-j Định đi làm hầu dâng à mà hỏi kỹ thế
    Sao lại ko có lề lối hầu dâng chứ, nói muốn làm gì thì làm mag nghe đc àh, đúng là....

19. chienthangvfu

chienthangvfu Member

hầu dâng là cái nghề cái lộc của người ta đấy đầy đồng cho đi hầu dâng có làm được đâu đừng khinh người các bạn nhé

20. Minh Vũ

Minh Vũ New Member

bạn nói cái j đấy hả bạn???mình khinh người cái j??????