Hiểu văn, biết nghe văn???

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi behattieu173, 2/11/12.

Lượt xem: 1,374

Tags:
  1. behattieu173

behattieu173 New Member

Như thế nào mới là một người biêt nghe văn...... vì trong chầu văn có nhiều điệu cũng như nhiều cách hát....các bác cung văn có thể chỉ giáo cho chúng e được k a>?

Bình Luận Bằng Facebook

2. anna

anna Member

Nói chung những ng biết nghe văn phải là ng hiểu rõ các tích của các ông thánh.khi hầu thì ông đồng hầu ăn khớp với văn đàn tiếng hát của cung văn,ví dụ như văn hát giọng kiều dương thì hầu ông thánh phải vui tươi, khí thái.còn khi văn hát gợi lại tích buồn của ông thánh thì hầu hơi mang mác buồn.......cái này thể hiện rõ nhất qua giá quan tuần.đa phần những ng biết nghe văn thì khoá hầu bh cũng vui và linh động :)

3. duyanh _thuongtin

duyanh _thuongtin New Member

người biết nghe văn sẽ thích nghe và nghe nhiều hơn các câu thơ câu phú ở mấy giá quan lớn và 3 giá hoàng

4. nguoinamdinh

nguoinamdinh New Member

biết nghe văn là 1 điều mà không ai cũng biết,giá thánh như nào,văn phong,giọng,điệu văn phù hợp với giá thánh đó,có giá thánh hát rất nhiều lối,điệu khác nhau,
    biết văn viết nghĩa nói lên điều gì,mặc dầu nhiều bản chữ hán khó hiểu,điển tích khó biết

đơn cử như

lối cổ hát văn nhà trần từ Giá Đức hưng đạo đến các giá cuối nhà trần đều hát văn hành sai khi thỉnh,sau đó hát phú

các giá chúa bói trên ngàn hay hát xá
    văn quan hát điệu dọc bắc,đĩnh đạc,khỏe khoắn,trang nghiêm
    ngự tọa hát các điệu phú rất oai nghi

chầu tứ hát dọc bắc mang tính chất nghiêm nghị,oai nghi,đĩnh đạc mang phong thái riêng của 1 vị công chúa khâm sai,
    sau đó hát cờn xuân rất linh thiêng

v.v....

do đó người lên đồng cũng như cung văn phải " phối hợp nhịp nhàng" " biết ý"
    thì buổi lễ rất thành công

nhưng không phải ai cũng biết văn,làn điệu văn, nghĩa văn, vv....

do đó vấn đề tiêu đề trên rất phong phú và nói ra không phải ngày một ngày hai được

ai quan tâm vấn đề này hơn xin mời qua níc yahoo của tôi tôi sẽ giới thiệu và phân tích cơ bản về các làn điệu,liên quan đến các giá thánh khi hầu,nghĩa văn,1 số điển tích,....

5. Lãng

Lãng New Member

cũng tùy sở thích của mỗi người thôi
    mình thích nghe cờn, người khác lại chỉ thích nghe xá, khi lại thích nghe phú rầu, phú chênh
    theo mình biết nghe văn không chỉ là biết làn điệu, còn phải hiểu được nghĩa của bản văn

Chỉnh sửa cuối: 2/11/12
  6. dangvanthanhmau

dangvanthanhmau Thành viên Bị cấm

bạn ơi bạn nói thế sai rui bạn ơi lối nào của chầu văn cũng đều đi sâu vào lòng người bạn ah như bạn nói theo mình là sai nhé vì nge xá có cái hay của xá cờn có cái hay của cờn ví dụ là thế người biết nge văn phải là người yêu chầu văn bạn ạ rất đơn giản

7. behattieu173

behattieu173 New Member

bác cho e địa chỉ yh của bác vs

---------- Post added at 08:06 PM ---------- Previous post was at 08:04 PM ----------

thì e nghĩ là để yêu được thì phải hiểu. Nhưng để hiểu thì sẽ bắt đầu từ đâu các bác có thể thỉnh giáo cho chúng em đi sau học hỏi vs a.

Chỉnh sửa cuối: 2/11/12
  8. nguoinamdinh

nguoinamdinh New Member

hien_dongphu

9. behattieu173

behattieu173 New Member

bác ơi, máy e hiện chưa load đc yh, có gì bác cho e kiến diện bác sau nha.
    bác là cung văn a

10. nhaquelentinh

nhaquelentinh New Member

theo em muốn hiểu đc văn thì phải hiểu được lịch sử của nhà Thánh ^^. nói lịch sử thì hơi to tát. nhưng ít ra cũng nên hiểu được "phong cách" của Ngài. văn có nhiều khúc khác nhau, mỗi nhân vật một vẻ. khúc thì oai linh, dũng kiệt, khúc thì trầm lặng, suy tư. lại có khúc buồn, khúc vui, khúc rộn ràng... nhà em hay nghe văn rồi tưởng tượng lắm :)) có lúc nghe văn cô 9 hình dung cô rất đẹp, lại thấy thương cô 1 mình, thế là ngồi khóc ngon lành. haha.
    biết nghe văn thì sẽ biết hầu, hầu khéo.
    nhất là nghe văn mấy vị quan hoàng, văn cô Bơ... mà nhập mình vào văn, thì cảm giác như mình cảm nhận được nỗi lòng ông Thánh vậy. đây là quan điểm của em, ngôn từ nhà em có hạn chả biết diễn giải sao cho mạch lạc hehe