Audio gõ phách Hát văn [ Phần 1 ]

Thảo luận trong 'Nhạc cụ dân tộc' bắt đầu bởi mrduy_88namdinh, 6/7/12.

Lượt xem: 10,111

Tags:
  1. mrduy_88namdinh

mrduy_88namdinh New Member

Audio gõ phách hát văn p1

[MP3]http://www.filefreak.com/files/893816_cykov/phachphan1.mp3[/MP3]

-cách 1 - 2 : là cách điểm trông vào một làn điệu hát Dọc (nam ,bắc) Cờn , (xuân ,oán ,)
    -Cách 3-4-5: là cách gõ phách khi hát các làn điệu Dọc (nam,bắc) ,Cờn (xuân, oán)
    -Phách Lẩn là phách bỏ phách đầu tiên ko gõ, chỉ gõ 2,3 phách sau (dùng cho cả phú)

tiếp theo
    -Cách 1 - 2 điểm trống vào làn điệu hát PHÚ (thường,nói,xá,chênh, kiều dương)
    -cách gõ phách khi hát PHÚ.
    LƯU Ý :
    khi thuộc tất cả các cách các bạn sẽ dẽ dàng cho việc đệm phách hát hơn. nên thuộc từng cách một.sau đó mới ghép vào hát. Chúc các bạn Thành Công!

Chỉnh sửa cuối: 7/7/12

Bình Luận Bằng Facebook

2. ngocminhchau

ngocminhchau New Member

Sao cha thay cai clip audio nao vay chu topic oi

---------- Post added at 03:57 PM ---------- Previous post was at 03:56 PM ----------

Pls post audio clip again one more

3. nguoinamdinh

nguoinamdinh New Member

phức tạp thành đơn giản,đơn giản thành phức tạp,

4. dongthuy

dongthuy New Member

nguoinamdinh "phức tạp thành đơn giản,đơn giản thành phức tạp"

the thi ban huong dan anh em di.dung noi 1cau lấp lửng như thế.
    cám ơn duy hy vọng sẽ còn nhiều audio nữa

5. không làm được như ng ta thì đừng nói thế bạn à, bạn làm được thì hướng dẫn mọi ng đi, đừng có kiểu đứng ngoài ko làm gì mà thấy ng ta làm lại phát biểu linh tinh.....

6. mrduy_88namdinh

mrduy_88namdinh New Member

mình nói rồi.chỉ có thể thu vắn tắt đc như vậy để các bạn hình dung cho dễ. bạn nào chưa hiểu thì chịu khó đọc kĩ. mình đã nói là học riêng từng cái một.nó chỉ ngắn khoảng 2 3 phách như thế thôi. học thuộc hết từng cái thì các bạn ghép nối nó lại với nhau. thế là gõ được. chứ mình ko nói một lúc là gõ hết như thế. mong HANVIETÁNH989 thứ lỗi .có gì sai sót mong anh em lượng thứ .minh xin lĩnh hội.

7. dangvanthanhmau

dangvanthanhmau Thành viên Bị cấm

duy nói đúng đấy bạn ý có lòng tốt gửi audio để các bạn chưa có cơ hội đi học theo ý tưởng của tôi duy giải thích như thế cũng đúng nhưng nếu là các bạn biết gõ phách vuông rồi nge là hiểu ngay nhưng nếu mà các bạn chưa bít gì thì hơi khó nhưng mình có 1 lời khuyên với các bạn nhé gõ được phách vuông rồi dowload cái audio của duy về là các bạn sẽ hiểu ngay mà đúng không duy

8. Nhắc nhở thành viên hanvietanh1989 về ngôn ngữ cm bài viết, nếu còn vi phạm admin sẽ band nick

9. mong bạn chủ topic và các thành viên khác đóng góp thêm về các trình diễn các nhạc cụ dân tộc như trống, sáo, đàn.. từ dễ đến khó để các thành viên học hỏi trao dồi kiến thức, tôi thấy các bạn nước ngoài sang học các nhạc khí dân tộc nhiều lắm mà ta lại chẳng biết gì thì buồn lắm

10. Hoabantrang

Hoabantrang Member

Xin phép được hỏi bạn Duy ,mình mới đang tập tành vào học,mà là tự học,tài liệu thì ít quá,nay có audio của bạn ,thật là cảm ơn bạn rất nhiều ,nhưng sau khi học xong auđio của bạn phần 1 này ,thì được áp dụng vào các giá nào,vì mình có mua được cuốn sách ko có giới thiệu cách hát DỌC,XÁ,THƠ,PHÚ...........hay cả các bản văn trong diễn đàn nữa , vậy rất mong bạn chỉ dẫn tiếp giúp mình ,để mình có điều kiện học tốt hơn ,sớm đuợc hầu Phật thánh,và sẽ có điều kiện giao lưu học hỏi cùng anh chị em trong diễn đàn ,1 lần nữa xin cảm ơn Bạn

11. hiepvu

hiepvu Member

Nghe thấy mỗi người một phách, hơ

12. hanvietanh1989

hanvietanh1989 Thành viên Bị cấm

cach ban go phach cung chj la bat chiec thui. go the nao de k trung vao cau hat khi hat doc, canh diem trong o doc khac, con khac, van khac, no theo nhip do cua luu khong ban ak. ban go giong rac hon thi moi nguoi de hieu hon. nhung theo toi nhan xet thi ban go thuan 1tay, tay trai cua ban bj kem nen tieng phach chua dc giong rac. lan sau post len, ban ve^ phach cho toi hoc hoi nhe?

13. dangvanthanhmau

bạn ơi học phách không đơn giản đâu bạn ạ còn về hát giá nào thì đánh dịp nào như bạn hỏi thì khó trả lời lắm vì là mỗi người hát một lề lối khác nhau hay bị nhầm lắm đó còn muốn gõ được phách hay lẩn và ngoại phách thì phai học lâu đấy bạn ạ phải xem là mình có gân phách không

14. Hoabantrang

Hoabantrang Member

Thế thì khó quá rùi,có bạn thì bảo dễ ợt,bạn Duy vào giúp mình với dang học phách của bạn mà gõ chua biết xắp xếp như thế nào cả,các bạn khác có bảo là muốn học hát Văn hay làm cung văn,thì trước tiên phải học đánh phách,đang học đánh phách hỏi tiếp thì bạn biên cương bảo khó ....ko biết làn mò vào đâu nữa,chắc cái vụ Học không có phí ,nên nó khó là đây,bạn Huyền báphápsư ơi mình đang muốn học thực sự đây mà, nhưng có bạn thì nhiệt tình dậy bảo có người thì lại nói ko nên cũng thấy hơi khó,nhưng cái quan trọng mình vẫn nhiệt tình học, vì mình tin rằng, Phật thánh vẫn luôn bên các đồng anh lính chị,và cácanh Chị trong diễn đàn vẫn luôn quan tâm tới những ai trên con đường Hầu Phật Thánh,xin cảm ơn tất cả ./.

15. dangvanthanhmau

mình cũng hiểu là phật thánh luôn phù hộ những người có tâm nhưng muốn học hát văn và trở thành 1 cung văn thật sự phải có cơ bản bạn ah học phải học tử tế và phải học từ abc không là sau này hỏng hết bạn ạ có làm được cũng loạn lắm bạn ah nếu để gõ được phách hay và hát hay thì ít nhất phải mất thời gian 3 năm bạn ah con nhà thánh thì phải để thánh thử thách mà nhưng nếu bạn muốn gõ phách chuẩn mình không dám tự hào nhưng nếu có cơ duyên qua mình chỉ cho vài đường cơ bản nhé

16. sen việt

sen việt Super Moderator

Em nghĩ mọi người hãy học từ cách cơ bản nhất , muốn học sâu hơn có thể nhờ anh chị diễn đàn , cung văn trực tiếp chỉ dạy thì sẽ ổn thôi . Có sự yêu thích tìm hiểu và học hỏi nhất định các bạn sẽ làm được thui ạ .

17. anhtainb

anhtainb New Member

ban huy oi ban cho minh xin so DT duoc khong ban

---------- Post added at 09:06 AM ---------- Previous post was at 08:58 AM ----------

ban huy oi ban cho minh xin so DT duoc khong ban

---------- Post added at 09:08 AM ---------- Previous post was at 09:06 AM ----------

co ai biet so DT nghe sy xuan bich thoi sao cho minh xin minh can on

18. VUANHLINHHANOI

VUANHLINHHANOI New Member

Hic hic em chang hieu gi ca. Cac anh chi giáo cho em với ah.

19. concalon

concalon New Member

Đợi mình post cái clip học phách lên thì dễ học hơn vì có thị phạm bằng hình ảnh mọi người cứ theo đó mà làm chứ qua đường audio không gõ nổi đâu bạn ạ

20. longvan2302

longvan2302 New Member

Đợi Clip của Bạn.
    Bạn nên giải thích kĩ một chút như: gõ tay phải, tay trái, nhịp một, nhịp đôi.... cho các bạn mới tiếp cận có thể hiểu được nhé.
    Thanks