Đâu mới là Trống Cơm DC QHBN ??????

Thảo luận trong 'Quan họ' bắt đầu bởi hoa.xuyen.tuyet, 15/9/11.

Lượt xem: 4,341

1. hoa.xuyen.tuyet

hoa.xuyen.tuyet New Member

Có lẽ giai điệu và lời ca của bài trống cơm : "tình bằng có cái trống cơm, khen ai vỗ lên bông ..." đã trở lên hết sức quen thuộc, có người thì bảo đó là dân ca bắc bộ, có người thì bảo nó là dân ca quan họ Bắc Ninh

Hôm nay HXT xin mời mọi người nghe một bài quan họ Bắc Ninh lời cổ cũng mang tên

TRỐNG CƠM

[AUDIO]http://www.filefreak.com/files/830359_5gghe/TrongcomQHBN.mp3]TrongcomQHBN.mp3[/AUDIO]

Điệu hát này có lời ca và giai điệu khác rất nhiều với bài trống cơm quen thuộc ở trên.
    HXT thắc mắc bài hát nào mới chính xác là Trống cơm thuộc dân ca quan họ Bắc Ninh
    Bác nào am hiểu về quan họ thì giải đáp giúp nhé!

Bình Luận Bằng Facebook

2. DinhManh

DinhManh Guest

Theo anh biết thì bài Trống cơm: "Tình bằng có cái trống cơm,...." là dân ca Bắc bộ chứ không phải dân ca quan họ bắc ninh.
    Cái bài trên có lẽ là quan họ Bắc Ninh nhưng nó là trống cơm khác.
    Còn có bài trống cơm xẩm

Lên bông lên bông chiếc trống cơm
    Khen ai khéo vỗ có lên bông giọt đàn cầm
    ...............

3. hoa.xuyen.tuyet

Bài trống cơm này cũng có lời ca khá giống với trống cơm trông bài hát xẩm trống cơm (điệu phồn huê)
    Vì em có tìm hiểu thì rất nhiều tài liệu viết về quan họ bắc ninh đều viết là bài trống cơm : tình bằng có cái trống cơm, khen ai khéo vỗ lên bông ... là dân ca quan họ bắc ninh, mà ko thấy đề cập tới bài Trống cơm mà em post ở trên. Mà đi tìm file audio đầy đủ của điệu hát cũng không thấy. Thế nên mới thắc mắc ???

4. DinhManh

DinhManh Guest

Hiii, vậy phải nhờ đến Bắc Ninh - Kinh Bắc cho ý kiến mới được.

5. Dạ nhà e xin có ý kiến.
    Bài Tình bằng có cái trống cơm khen ai khéo vỗ ấy mấy bông mà nên bông, ấy mấy bông mà nên bông... mà các bạn hay nghe ko phải là của Quan họ Bắc Ninh đâu ạ, mà bài đó là của Dân ca Đồng Bằng Bắc Bộ. ( Thông tin thêm: nhiều người cũng hiểu nhầm bài Bèo dạt mây trôi và bài Ba quan là làn điệu Dân ca Qho, nhưng không phải thế đâu ạ, đó là dân ca ĐBBB)
    Bài "TRống cơm" của Quan họ chính là bài Bạn Tình ơi
    (Bạn tình ơi!
    Trống cơm khéo vỗ nên vông
    Đàn cầm khéo gẩy nên cung sang sự
    trót say huê nên phải tìm huê,
    xin đừng quản ngại chúng chê bạn cười
    nói ra chẳng sợ bạn cười
    tôi không giăng gió, không người gió giăng
    gió đưa giăng, giăng còn đưa gió
    tôi yêu người người có yêu tôi
    nhân duyên may ra cũng thành
    nào đâu tôi dám dỗ dành)

Bài hát mà bạn Hoa.xuyen.tuyet up lên kia mình không nghe được nên không biết là bài gì nữa. hihi, chả hiểu sao cài lại win hình như thiếu cái gì đó nên không nghe được nhạc mp3 trên mạng..

6. hoa.xuyen.tuyet

Bài mà HXT up lên có lời ca đúng như trên đấy ạ, chỉ khác một chút ở câu đầu thôi

Bạn tình ơi, duyên bên tình ơi

cách con sông nên tôi phải đi đò
    ông trời tối nên tôi phải luỵ cô bán hàng
    trống cơm khéo vỗ lên vông ...

Thì ra bài này có tên khác là Bạn tình ơi, thể nào HXT tìm trên google mãi mà ko tìm được bài Trống cơm quan họ bắc ninh có lời và giai điệu như trên :D :D :D

7. uh, thế thì đúng bài quan họ Trống cơm rồi đó, tên chính thì gọi là Bạn tình ơi.
    từ đầu đầy đủ sẽ là:
    Mặt trời đã xế về tây
    ai ơi có thấu tình này hay không
    cách sông nên phải lụy đò
    bởi trưng trời tối lụy cô bán hàng
    trống cơm khéo vỗ nên bông....

8. lexa

lexa New Member

Theo toi duoc biet, bai TRONG COM nhac si Lam minh DUC ky am va tuyen chon trong cuon sach 100 bai DAN CA QUAN HO BAC NINH. Bai nay viet o giong la truong (A), nhip 2/4 (NHA XUAT BAN THANH NIEN XB thang 10 nam 2005), Theo tac gia cuon sach thi: Dan ca quan ho la loai hinh ca hat giao duyen, dam chat tru tinhm xuat hien tu thoi xua o tinh Bac Ninh, va chu yeu pho bien o noi day, nen nguoi ta goi la DAN CA QUAN HO BAC NINH.Vay cu theo cac cu ta ngay xua thuong day "NOI CO SACH, MACH CO CHUNG"! Thi chung ta khong co ly do gi phai ban cai ve nguon goc cua bai trong com ma lam gi. Kinh cac bac chi giao.

9. chả biết quyển sách đó nói bào trống cơm nào là của quan họ, nếu mà nói tình bằng có cái trống cơm, khen ai khéo vỗ ấy mấy vông mà nên vông,...một bầy tang tình con xít.... là dân ca quan họ thì đó là một sự nhầm lẫn và nực cười. chả có cụ nào bảo đây là bài trống cơm của quan họ cả, mà quan họ đòi đó là bài dân ca quan họ thì các tỉnh khác họ nói cho. Có phải ai cũng nghiên cứu kĩ, tìm hiểu đúng hết đâu, chỉ có người trong nghề mới biết, nhiều nhạc sỹ bây giờ còn bảo bài Bèo dạt mây trôi với lại Ba quan là của Quan họ, có phải đâu, đó là dân ca đồng bằng bắc bộ, chẳng qua quan họ hay hát thì nó hát theo kiểu gần quan họ mà thôi...

10. longlanh_95

longlanh_95 New Member

theo như em 1 người Trong Tiếng hát QH thì có ý kiến sau:
    như lời của HXT thì bài hát Trống Cơm mà đã up trên là của dòng nhạc dân gian của người ĐBBB.
    còn bài Trống Cơm của QH thì khác hoàn toàn.
    thực ra đó chính là bài ''Bạn Tình Ơi! ''. theo sack cổ của nghệ nhân ( Nguyễn Đức Sôi_Ngang Nội_ Hiên VâN)
    thì là :Trống Cơm lời cổ và bài ''Bạn Tình Ơi! là 1. Tên bài hát 'Bạn Tình Ơi! là đã đc đổi tên .
    Úi dời Viết mỏi cả tay :p hjc cho j pm cho em :(
    mail: longlanh_95@yahoo.com
    fone: 01627681023
    /:)

11. tớ chả nghe được bài của bạn HTX đăng, nhưg mà bài trống cơm của quan họ chính là bài Bạn tình ơi. như trên kia mình đã trả lời rồi đó.

12. longlanh_95

longlanh_95 New Member

hừm ..........