[NTT] Đồng Tà

Thảo luận trong 'Giải đáp thắc mắc' bắt đầu bởi nhất Tâm tịnh, 3/11/14.

Lượt xem: 7,856

Tags:
  1. gửi các bạn !

Tôi và các Bạn , ít nhiều nghe đến Tà, Tà tinh, mà quỷ. Tôi cũng có nghe có người nói : Đồng Tà.
    nên muốn cùng các Bạn trao đổi về việc này.

kính mong đc thảo luận
    ------------------------------------------------------------------------

thân

Chỉnh sửa cuối: 8/11/14

Bình Luận Bằng Facebook

2. tâm thanh tịnh

tâm thanh tịnh New Member

nghe đến 2 chữ đồng tà thì mọi người ai cũng hiểu rồi, nó đơn giản là xấu, là ngược với cái thiện, ngược với lý tưởng Đại đồng... Cho dù nó có quyền phép, nhưng nó dùng cái phương tiện đó để trục lợi, hại người, nên bản chất là ko thể tốt được,và sớm muộn cũng bị quả báo theo đúng Thiên luật

3. hiepvu

hiepvu Member

Đã là đồng thì ko thể là tà, đồng nghĩa đen là sự trẻ thơ trong sáng, người đồng là người tu mình trong sạch để phụng sự việc Thánh, cho nên chỉ có thể là đồng hoặc là tà, tà là đội lốt đồng, lốt thánh để làm việc tà

4. phiến diện quá.
    Đồng Tà có thể soi bói, trấn đất,......như các Thầy Tâm Linh.
    Đồng Tà ko cứ phải trục lợi, hại người. hỏi rằng: Đồng Thầy nào đó 1 lúc bất kiên định tham - sân - si , hại người có gọi là Đồng Tà ???

hỏi lý tưởng đại đồng là gì ?

---------- Post added at 08:04 PM ---------- Previous post was at 07:56 PM ----------

bạn khẳng định chắc chắn quá. tôi lấy làm mừng.
    xin hỏi : Đồng làm kok đúng phép tắc, ko biết lễ - nghĩa , đi Đền mà còn làm những trò lố lăng, ko thuận mắt. . .. . .thì sao nhỉ?

những người ấy là Đồng đấy, Đồng sịn đấy. có cả Đồng thầy nữa đấy . hỏi rằng có phải Đồng ?
    vẫn biết mỗi người mỗi tính. con cái trong Đạo vẫn nói : mỗi Thầy mỗi phép. song chẳng có phép nào lỗ lăng, tào phào.

chuyện đeo kính, trèo cây, cưỡi thuyền, cắt bánh......mà thiên hạ bàn bạc là minh chứng .

Tà đội lốt Thánh cái này là một khía cạnh khá tương đồng với Đồng Tà.
    Tôi rất vui nếu được thảo luận với Bạn về vấn đề này

5. linkmiu

linkmiu New Member

theo tôi thì mở topic về Tâm trạng mỗi ngày hỉ nộ ái ố cho mọi người mỗi ngày xả trét hoặc mở topic về thời thơ ấu bị cơ hành thế nào, hoặc mở topic nói về những điều kỳ lạ đã từng nghe/thấy/trải nghiệm thì hay ho hơn đấy.

6. mailinh1703

mailinh1703 New Member

cả 2 chủ đề mà nhất tâm tịnh và phambichdiep đưa ra tôi đều thấy rất hay và ý nghĩa, tôi xin dc lắng nghe để mở mang thêm chút kiến thức

7. tâm thanh tịnh

tâm thanh tịnh New Member

tui chỉ hiểu đơn giản đồng tà là kẻ ko tốt, hại người có chủ ý,,, còn việc sai sót nhỏ, lề lối có luộn thuộm đó ko phải tà, mà là thiếu sót thôi-có thể sửa được. chứ còn trong tâm ko thiện, vào đạo ko chịu sửa mình mà cố ý hại người thì đều là tà-tức ko chính. 1 vị đồng có nhiều thiếu sót, tham sân si, những yếu điểm này mọi người xung quanh sẽ nhận ra và nhắc nhở. nếu chịu sửa đổi thì tức là qui chính, còn vẫn ngoan cố bảo thủ thì cũng chỉ là kẻ phàm phu, thân mình chưa lo xong thì đi lo cho ai? tốt nhất là đóng của mà tịnh tu thì tốt hơn

lý tưởng Đại đồng là tất cả chung 1 gốc, phục vụ vì lợi ích tiến hóa chung ( gần giống như cộng sản nhưng thiêng liêng và toàn diện), ai tự tách mình khỏi cái chung-quá coi trọng lợi ích cá nhân, cố thủ phàm ngã, tự oai cao ngạo, làm quyền phép ma mị hại người...thì chính là ngược với Đại đồng, mà mất Đại đồng thì mất gốc, mất Đạo sẽ trôi vào đường tà và tất bị diệt
    đó là ý hiểu của tui..

còn ai có định nghĩa khác về Đồng tà nữa nhỉ...cũng chỉ là 1 định nghĩa mà thôi...

8. Đồng mà Bạn nói đến là Đồng nhà Thánh , Đồng chân chính vì nhân duyên nào đó có Mệnh Đồng. mà còn làm những việc như sau thì Bạn kiến giải ntn ???

xin hỏi : Đồng làm kok đúng phép tắc, ko biết lễ - nghĩa , đi Đền mà còn làm những trò lố lăng, ko thuận mắt. . .. . .thì sao nhỉ?

những người ấy là Đồng đấy, Đồng sịn đấy. có cả Đồng thầy nữa đấy . hỏi rằng có phải Đồng ?
    vẫn biết mỗi người mỗi tính. con cái trong Đạo vẫn nói : mỗi Thầy mỗi phép. song chẳng có phép nào lỗ lăng, tào phào.

chuyện đeo kính, trèo cây, cưỡi thuyền, cắt bánh sinh nhật, quay mông lại ban Công Đồng, lăn ngửa, giãy đành đạch......mà thiên hạ bàn bạc ấy gọi là gì ? ? ?

---------- Post added at 05:58 PM ---------- Previous post was at 05:55 PM ----------

đang khởi động nhé bà béo. gia tốc chậm :)

9. nguyentrung

nguyentrung New Member

CHÍNH và TÀ luôn song hành trong cuộc sống,tà là xấu chính là tốt, đơn giản ai cũng hiểu là vậy.NTT đưa ra chủ đề đồng tà vậy theo NTT đồng tà là như nào?NTT đưa ra một chính kiến mọi người mới luận bàn được chứ

10. đây là 1 mảng lớn, ko trong phạm vi cá nhân.
    NTT muốn nói trong phạm vi cá nhân NTT nghĩ. ko dám nói là chính kiến, ngu kiến. mong mọi người cùng thảo luận , hòa bình.

xưa. xét về hệ thống Thần, Thánh trong Tứ Phủ ko có các CHúa. Chúa là phạm vi nhỏ, có sức ảnh hưởng tới 1 địa phương sở tại. ko mang tính cộng đồng như các giá khác trong Tứ Phủ

nay. Chúa đc đưa vào trong Thần , Thánh của Tứ Phủ. tùy địa phương mà hầu trc hay sau các giá Quan - CHầu.
    ở đây chúng ta ko bàn đến việc hầu trc hay sau.

nói xa - gần như vậy bởi có nghe các vị đc "ăn lộc" của 1 Vị nào đó ko thuộc trong 1 Đạo nhất định thường đc nhìn với nhiều khía cạnh.
    có người Tôi gặp ăn lộc của 1 Vị tướng Tàu ( Trung Quốc) chết tại địa phương. lại nghe Thầy trong Đạo Mẫu tâm sự làm việc ( soi bói) cho 1 người. mà sau này nói đến đất cát mới biết là ăn lộc của người Tàu. ( 1 vị tướng Trung Hoa , có mộ tại phần đất nhà này) mà người đc coi bói chính là 1 Nhà Ngoại Cảm đc Nhà Nước công nhận . Ông Thầy này ko cho Tôi biết Tên.
    cũng từng gặp người đc ăn lộc của Gia Tiên. . . . .cũng có khi ko phải Gia Tiên. vô hình , vô tướng.

Đồng Tà , theo NTT là :
    1. Đồng chân chính song mang những đặc trưng ko chân chính, ko hiếu lễ nghĩa, ko hướng đạo. làm những việc ảnh hưởng xấu đến Đạo. ( dạng bôi nhọ, bỉ báng bằng ngôn ngữ, hành động dù là vô tình hoặc theo cái Tôi cá nhân)

2. Đồng Tà đc ăn lộc của những Vị ko thuộc hệ thống Đạo nhất định nào. ko có phép tắc, khuôn khổ.
    hành động, làm việc theo cá nhân người làm Đồng ( làm Tâm Linh) hoặc do Vị cho ăn lộc định hướng hoặc bắt làm theo.

trong 2 nhóm trên ko nhất thiết phải hại người mới gọi là Tà.

có đôi lời , mong chư vị vui vẻ cho đc rãi bày.

11. nguyentrung

nguyentrung New Member

Tôi đồng quan điểm của NTT, điều 1 theo tôi là: ĐỒNG ''đúng nghĩa'' song mang những ....không chân chính,, có lẽ hợp hơn từ '' đồng chân chính'' NTT à.

12. vâng. thank nguyen trung

13. Trang Hugo

Trang Hugo New Member

E xin dơ tay mở đầu luôn = việc của e vừa sảy ra cách đây 3 hôm.
    :( chẳng là cách đây 3 hôm e có chót dại ăn thịt chó .Thề là trc đây e ăn ngon lành luôn.
    nhưg từ ngày tên tuổi đc gạch chân đóng mở ngoặc kép các kiểu trong tứ phủ .E đã quên mất 1 điều qtrong là mình đang tu .Hic mà có vài món kị k đc động đến là thịt chó,mèo ,ngựa,ba ba,rắn ,cá chép ....
    ăn đc vài gắp cũng thấy hơi chạnh lòng tí nhưg nghĩ thoii chót thì choét !
    Thế là xong bữa tối .Đc khoảng tiếng sau thì thôi rồi bụng dạ xục xạo,ng như dở hơi luôn bn thịt chó ra cả 2 đng trên dưới.Nôn = sạch .mà cả nhà ăn k sao cả .Còn khen ngon.E thì khổ quá đến lúc k còn gì trg bụng nữa thì lên giường đi ngủ .Đêm ngủ ăn đòn luôn mới sợ.Bị đánh âm rất khó thở và đau còn có tiếng nói,Còn có tiếng quát "thêm 1 lần nữa thì đừng trách ta" ..... :(( tỉnh bật dậy ng vẫn tê hết 2 cánh tay
    Hôm sau đi lễ ngày rằm lúc hầu lại bị mắng y như đêm qua.:( K ăn đòn thì k biết đâu là quy củ.Lần sau e chừa .Ngon chưa thấy đâu nhưg bị quật cho như xay lúa.Đó là ch thực tế của bản thân e .Thiết nghĩ cái gì đã là cấm kị thì mọi ng nên tin tuong mf tuân thủ vì bề trên co nh cách chừng trị mà.E thì cứ ban ngày làm gì sai là đêm ăn đòn ngay.Chuyện ăn đòn k chỉ 1 2 lần mà e đã kiểm nghiệm bản thân và nh lần r nên e quen r .
    Thiết nghĩ trong sách phật có nói đến đòn roi địa ngục,đánh tội nhân dưới âm phủ ntn chắc trng mơ e bị đánh cũng như vậy !rất đau như dao cứa,khó thở đến khi tỉnh dậy cũng còn nguyên cảm giác tê toàn thân và 2 cánh tay.E hỏi một vài thầy tu thì đc nói đó là đánh âm.Nhug hầu như bjo làm gì sai mới bị.:( trần đời có bị ng trần đánh bjo đâu :(

14. linkmiu

linkmiu New Member

thịt ngựa thì ko kiêng đâu, đoàn nhà chị đi hầu ở Hà Giang, đền Đôi cô Cầu Má 1929, xong về còn ăn lẩu ngựa mà, tưởng ăn gây gây hóa ra ngon ra phết hé hé
    thịt chó mèo thì kể cả ko phải đồng cũng ko khuyến kích ăn, dù sao bọn nó cũng có tâm tính, có suy nghĩ và cảm xúc cả đấy, nó sinh ra để làm bạn với con người chứ ko phải để bị giết thịt. Còn việc ng có đồng ăn thịt chó, ăn xong phải móc họng thì đã thấy nhiều rồi, thiếu gì thịt ngon mà phải ăn thịt chó, e cứ để ý những ng thịt chó, thịt trâu nhiều nghiệp nặng khổ lắm, có khi đời con còn phải chịu thay. Nước Việt ta nó thế, ở đâu cũng là đất thiêng cả, ko chỉ động vật mà thậm chí cả cây cối, tưởng chừng vô tri vô giác mà cố tình đổ linh tinh cho nó chết thì cũng bị trả giá đắt luôn. Một số cây có tính linh rất cao, ví dụ cây ngải, nhà c có trồng nên c biết, mỗi khi làm ăn tốt, sắp có thu hoạch lớn là nó thường ra hoa báo trước khoảng 10 ngày.
    Nói chung đã xác định gia nhập hàng ngũ đồng quan lính thánh rồi thì phải biết thờ, biết kiêng mới đc.

15. Trang Hugo

Trang Hugo New Member

Vâng kiểu trẻ trâu thích ăn thịt chó từ trc nên cứ định làm liều .Giờ sợ r chị ạ

16. NTT xin ghi nhận trường hợp này.
    bữa rồi lên chùa Hương, về thị trấn Văn Điển ngủ và chơi. tiếc là ko biết bà Béo. ko mời bà ấy 1 bữa cho thỏa.

17. bannha123312

bannha123312 New Member

sản phẩm dịch vụ tốt - uy tín - phục vụ nhiệt tình . Giá cả phù hợp với thị trường

18. lsc

lsc Member

theo tôi đồng tà là hại người. biết sai mà vẫn làm. thấy người khổ mà vòi tiền nhiều. làm việc vì tiền. còn đồng làm không đúng việc thì gọi là đồng ngu đồng dốt. việc ăn uống ko kiêng xếp vào đồng dốt. tôi nghe thì chỉ nên ăn thịt gà, thịt lợn. còn lại kiêng tất. kiêng tỏi, hành, ớt...

19. lsc

lsc Member

xin kể về đồng tà để chúng ta biết mà tu cho phải đạo như sau. có gì mong phật thánh bỏ qua cho.hôm nọ có vào điện thầy. nghe thầy kể:có 2 ông thầy cúng là anh em ruột. trong phạm vi mấy làng gần nhà ông là ông nhận hết. thầy nào đến làm lễ cho gia chủ là phải xin phép ông. cố tình mời người mà ông k đồng ý là ông phá lễ. làm bằng phép thôi. sau 2 anh e chết 1 ngày. cách nhau 12 giờ. đột tử. lại có gia đình nữa chết cháy 3 người. mấy ông này có phép hại người nhé

20. vâng. cám ơn bạn.
    mong bạn chia sẻ thêm những kiến thức . để chúng tôi đc mở rộng