Xin hỏi về đường đi đền quan giám sát ở Lạng Sơn

Thảo luận trong 'Hỏi / Đáp Đền Phủ' bắt đầu bởi ihts, 26/1/13.

Lượt xem: 4,775

1. ihts

ihts New Member

Xin cho hỏi muốn đi lên đền quan giám sát ở Lạng Sơn bằng xe khách từ Hà Nội thì sẽ xuống xe ở đâu ạ? Rồi từ đó đi tiếp lên bao nhiêu km thì đến đền ạ?

Chỉnh sửa cuối: 26/1/13

Bình Luận Bằng Facebook

2. Bạn bảo với các bác tài, cho bạn xuống xe trước Cầu Sông Hóa khoảng 3km. Sau đó bắt xe ôm đi tắt đường làng khoảng 2km là vào tới Đền Quan. (Nếu rộng dài thời gian và sức lực thì đi bộ cũng được, vừa đi vừa thăm thú phong cảnh sông suối, núi rừng).
    Đợt Hè vừa rồi, anh em chúng tôi cũng đi một chuyến về Đền Quan... Đi tàu hỏa khởi hành từ ga Long Biên (35k tiền vé), xuống ga Bắc Lệ, anh em tôi vào trình lễ Công Đồng Bắc Lệ, lễ xong thì trời cũng vừa hay cuối chiều, anh em tôi hứng lên thế là quyết định đi bộ theo đường ray tàu hỏa từ cây số 89 (Đền Bắc Lệ) lên đến cây số 94 thì vào hành lễ tại Đền Chầu Lục (Lục Cung Linh Từ) và nghỉ trọ lại qua đêm ở Đền. Sáng sớm hôm sau thì lại đi bộ theo đường ray tàu hỏa đến Đền Quan Lớn Đệ Nhị Thượng Ngàn, xong thì lại tiếm tục đi bộ, đi tắt qua đường làng ra đường quốc lộ ngược lên bái yết Chầu Năm Suối Lân. Hành lễ xong thì bắt xe khách xuôi về Hà Nội...! Khoảng cách giữa các Đền cũng ngắn, nếu có sức khỏe và thời gian thì đi bộ cũng là cái thú... Ngắm cảnh rừng núi, sông suối... Cái tối hôm anh em chúng tôi đi bộ theo đường tàu từ Đền Bắc Lệ lên Đền Chầu Lục trăng sáng, cảnh rừng núi thanh vắng, yên bình, xen lẫn tiếng suối chảy róc rách... Giờ nghĩ lại vẫn thấy thích...!
    Chúc bạn có chuyến đi suôn sẻ, thuộn lợi...!

Last edited by a moderator: 26/1/13
  3. thanhthuy6

thanhthuy6 New Member

Hj, qua tháng tiệc Quan thanh tra giám sát rồi bạn vẫn về vái yết cơ ah? Họ đang mở đường lớn thông tuyến Chầu bé_Quan thanh tra giám sát_ Chầu lục đó, nếu sang năm bạn đi thì thuận lắm, nhưng năm nay về thì tốt hơn vì năm nay cực ít người về hầu:x

4. ihts

ihts New Member

Cảm ơn bác Càn_Uy nhiều lắm. Đi như thế thật thú vị, em cũng có ý định như thế nhưng không biết đường đi. Mà đường đi có vắng lắm ko ạ? Tại em là con gái đi một mình cũng hơi sợ :D

---------- Post added at 08:20 AM ---------- Previous post was at 08:13 AM ----------

Vâng, ban đầu em định đi tàu lên Bắc Lệ rồi mới từ Bắc Lệ đi đền Quan và đền Chầu Lục. Nhưng nếu ko đi tàu được thì em phải đi xe khách, thế chắc xuống đền Quan trước thì tiện hơn :D

5. tjnhdang02

tjnhdang02 New Member

đi xe ôm cho tiện híc

6. Thế vậy thì em đành phải đi xe khách rồi xuống xe trước cầu Sông Hóa khoảng 3km rồi bắt xe ôm vào Đền Quan Giám vậy... Tiện một công đi, anh nghĩ em nên cố gắng đi một thể mấy Đền : Công Đồng Bắc Lệ, Chầu Lục, Quan Giám, Chầu Năm luôn thể. Vì khoảng cách giữa các Đền cũng gần nhau, tội cái là hơi vòng vo thôi. (Bọn anh đi bộ thì toàn đi đường thẳng và gần hơn rất nhiều so với đi xe). Đi xe ôm thời điểm này giá cả chắc cũng mắc lắm!

7. ihts

ihts New Member

Hihi vậy hay là Càn_Uy cứ chỉ em đường đi bộ với ạ, nếu đi được (hoặc dụ dỗ được ai nữa đi cùng) thì em đi :D
    Thế từ cây số 94 rẽ ngang rẽ dọc thế nào, đi thêm bao nhiêu km nữa để vào đền Chầu Lục ạ? Rồi từ đền Chầu đi đến đền Quan với đền Chầu Năm, chỉ em chi tiết với hí hí
    Hôm trước em đi đền mẫu Đông Cuông, lúc từ ga đi vào đền thì em đi xe ôm, lúc về biết đường rồi nên em cũng đi bộ ra ga luôn :D

8. thanhthuy6

thanhthuy6 New Member

Càn uy chỉ bạn rõ thế rồi vẫn còn hỏi nữa àh, hjhj. Ga tầu hỏa chỉ đỗ có điểm thôi. Với chuyến vái yết của bạn đó thì bạn xuống ga Bắc lệ, hỏi vào đền Chầu bé. Vái yết Chầu bé xong một là bạn đi xe ôm (có dịch vụ khỏi hỏi ai), hai là đi tản bộ. Nếu đi tản bộ bạn đi đường đất mất khoảng 6,5km, không thì đi theo ray đường tàu đỡ bị lạc (hj) đến km 94 là đến chầu Lục cung rồi. Đứng dưới chân đền Chầu lục đi về bên tay phải, đi bộ khoảng 0,8km là gặp giao cắt giữa đường đường sắt và đường tàu hỏa, cứ đi thẳng thêm 1,2km nữa là đến Đền quan thanh tra giám sát. Vái yết xong đi bộ ra ngoài QL1A chỉ có hơn 1km thôi, rồi bắt xe ôm hay ô tô đi về hướng TP Lạng sơn khoảng 20km đến thị trấn Đồng Bành, bên trái QL 1A nhìn thấy ngay đền Chầu năm suối lân, từ mặt đường vào khoảng 100m bằng đường chim bay

Chỉnh sửa cuối: 27/1/13
  9. Nếu em đã muốn đi bộ thì anh mách em thế này. Đầu tiên là em sẽ phải vào bái yết Công Đồng Bắc Lệ trước tiên. Bái yết xong thì em cứ đi bộ theo đường ray tàu hỏa từ Đền Bắc Lệ (Cây số 89), đi theo đường ray tàu hỏa khoảng 5.3 km thì sẽ tới Đền Chầu Lục (Cây số 94). Bái yết Mế Lục xong thì em tiếp tục đi bộ khoảng gần 2km thì sẽ tới Đền Quan Giám Sát...(Vừa đi, em vừa hỏi thăm để tránh đi quá). Từ Đền Quan Giám, em hỏi thăm đường làng đi tắt ra đường Quốc lộ, ra đến đường Quốc lộ, em đi ngược lên phía tay phải khoảng 3.5km, tới cầu Sông Hóa là tới Đền Chầu Năm Suối Lân (Đền cũng nằm ngay mặt đường Quốc lộ thôi). Nếu em mà đi bộ được thì sẽ tiện hơn vì đường thẳng, không mất công vòng đi vòng lại như em đi xe... Mà lại được ngắm cảnh, hít hà cái không khí núi rừng đất Thánh...

---------- Post added at 08:02 PM ---------- Previous post was at 07:59 PM ----------

Mình nghĩ là nên vào Công Đồng Bắc Lệ trước, rồi mới vào Đền Chầu Lục, Đền Quan Nhị, Chầu Năm sau... Nên hiểu tại sao Đền Bắc Lệ lại có tên gọi là Công Đồng Bắc Lệ...

10. VănĐứcĐinh

VănĐứcĐinh New Member

cần gì dụ dỗ ai a đi cùng bé nhé kaka=))

11. ihts

ihts New Member

Hì hì em cảm ơn bác Càn_Uy và thanhthuy6 nhiều nhiều ^^ cuối tuần này nhất định em sẽ đi hí hí

12. Chúc em có chuyến đi suôn sẻ, đắc công, đắc quả nhé.

(Nếu định đi tàu hoả thì hình như hơn 1h chiều là tàu khởi hành từ ga Long Biên đi rồi đấy! Mỗi ngày chỉ có một chuyến thôi).

13. ihts

ihts New Member

À em quên chưa báo cáo với Càn_Uy và thanhthuy6, cảm ơn 2 người nhiều nhé. Năm ngoái em đã đi bộ từ đền Bắc Lệ đến đền Chầu Lục, đền quan Giám sát, rồi đi tiếp các đền Chầu Năm, Kì Cùng, Đồng Đăng trong 1 ngày đấy ạ. Em đi 1 mình cũng sợ lắm ạ mà may quá không sao, vui lắm ạ hí hí

[​IMG][​IMG][​IMG]

Các file đính kèm:

14. lavie

lavie Member

Năm nay đền Quan khang trang sạch đẹp, đường đi cũng bê tông hóa hết roài. Thân gái mà đi trong một ngày dc cần đó Đền phải nói cũng nể bạn thật. Chúc mừng bạn !