Tặng các member Thái Bình

Thảo luận trong 'Giao lưu | Làm quen | Offline' bắt đầu bởi hoa.xuyen.tuyet, 18/7/11.

Lượt xem: 2,216

1. hoa.xuyen.tuyet

hoa.xuyen.tuyet New Member

Hóa ra là ơ Thái Bình phổ biến điệu hát này. Thế nào trả lời nhanh thế :))

2. hoa.xuyen.tuyet

Bảo Hoàng biết rõ thế mà dấu nghề nhé. Nghiêm khắc phê bình =))

3. hoang.bao198x

hoang.bao198x Super Moderator

Trời dấu nghề gì đâu. Bác mới là người dấu nghề, bác biết nhưng bác không nói thôi, bác cứ đặt câu hỏi vậy chứ bác có câu trả lời rồi hhhihiihiiiiiiii

4. hoa.xuyen.tuyet

Không dấu nghề là gì. Trên box chèo có giới thiệu bài Chèo quế. Thế mà chả thấy nói về mấy nội dung này gì cả :))

5. Chú Mạnh Tường là con cụ Nguyễn Thoại người gốc Vạn Đồn xã Thụy Hồng huyện Thái Thụy tỉnh Thái Bình, cụ Nguyễn Thoại di cư xuống làng Bao Hàm xã Thụy Hà xin coi chùa Phúc Ứng của làng và sinh cư lập ấp ở nơi đây. Xuất phát từ dòng dõi truyền thống chèo của quê hương Mạnh Tường đã từ chiếc Nôi của làng chèo mà trở thành 1 nghệ sĩ tài ba. Ngày mình còn nhỏ ra chùa xem lễ cúng sao thì chỉ nhớ rằng cả gia đình nhà chú Tường làm nghề thầy cúng ở chùa. Người anh cả tên là Nga có giọng cúng rất hay và ông chú tên là Thóc đã đỗ sư cụ, nói chung dòng dõi thầy cúng này có giọng rất hay nên hát chèo cũng rất tốt :):)

6. hoang.bao198x

hoang.bao198x Super Moderator

Hihiiiiiii quên mất, hôm nào tôi sẽ bổ xung

7. Trí Minh

Trí Minh Active Member

Bài chèo Quế trên diễn đàn là yêu cầu của Trí Minh mà, mình rất thích giai điệu và âm hưởng của làn điệu này.