Anh em cung văn có tâm xin mời vào

Thảo luận trong 'Giao lưu | Làm quen | Offline' bắt đầu bởi dangvanthanhmau, 17/6/12.

Lượt xem: 10,461

1. dangvanthanhmau

dangvanthanhmau Thành viên Bị cấm

đâu mình có biết để avarta đâu thằng em nó để hộ kaka bảo nó là đến từ kim hoa phố nó lại để là miền đất lạ minhchau chính là tiến có đúng không:D

2. dangvanthanhmau

cảm ơn tubom nhé hôm đấy mình vừa hầu song lên hơi mệt mặt phờ phạc wa :D

3. Tú bờm

Tú bờm New Member

Tiếc là hôm sinh nhật chưa được nghe Biên Cương hát , mong dịp tơi diễn đàn tổ chức gặp gỡ sẽ được gặp lại Biên cương , vì Tú bờm ở xa quá thỉnh thoảng mới về Hà nội chơi

4. dangvanthanhmau

ôk nếu có dịp mình sẽ thân tặng bạn 1 bản văn hihi

5. ngocminhchau

ngocminhchau New Member

Nhầm to rồi Biên Cương ơi hi hi hi hi =))

---------- Post added at 02:53 PM ---------- Previous post was at 02:52 PM ----------

Không phải là Tiến đâu nhà mình ở tận Thái Nguyên cơ mà cũng trong nghành hát văn và có cơ duyên biết bạn mà bây h chưa gặp được hẹn lúc nào có cơ duyên gặp nhau dưới Hà Nội nhé

6. hiepvu

hiepvu Member

Cho mình hỏi, Bạn có nhận đệ tử không?

7. dangvanthanhmau

thứ nhất là mình viết bài này là để cho tất cả các anh em giao lưu học hỏi lẫn nhau vì từ hôm mình viết bài này cũng có mấy anh em qua nhà mình hát hò học hỏi lẫn nhau rất vui thứ nhất là thêm phần đoàn kết thứ 2 là để cho những bạn có năng khươu có thể học hát để trở thành 1 cung văn thật sự đấy là niềm mơ ước của rất nhiều anh em thế nên bạn nào có tâm thì qua nhà mình mình biết đến đâu mình chỉ đến đấy anh em học hỏi lẫn nhau trao đổi kinh nghiệm và cá lề lối của hát văn còn những bạn chưa biết gì về gõ và hát tôi xin tân tình chỉ bảo để các bạn có thể đem lới ca tiếng hát đến các đền phủ dâng văn thánh

8. Vac_Xau_Xi

Vac_Xau_Xi New Member

a Di Đà Phật!

9. hiepvu

hiepvu Member

@ biencuong1988 : Vậy thì tốt quá, mình sinh năm 81 chắc là hơn tuổi bạn. Mình chỉ rảnh vào ngày cuối tuần, ngày thường mình phải đi làm ở cty. Bạn cho mình số đt và địa chỉ mình rất mong được giao lưu

10. quân anh

quân anh New Member

khoái nhất nghe anh này hát văn ông bảy đánh bài

11. dangvanthanhmau

oh quân hôm lên nhà anh với anh cường đấy ah hôm nào ranh qua anh chơi nhé ngồi hát hò giao lưu hihi

12. hiepvu

hiepvu Member

Tôi Hát Văn

Hát văn là một nghề, là một môn nghệ thuật, là di sản văn hóa của nước ta.

Là một nghề, do đó những người học hát văn phải xác định rõ thái độ đối với nghề nghiệp mà mình lựa chọn. Là một môn nghệ thuật, hát văn có những yêu cầu chuyên môn rất khắt khe, vì vậy thành công chỉ đến với những ai thực sự có năng khiếu và đam mê. Hát văn là một phần quan trọng trong tín ngưỡng thờ Mẫu, một hoạt động văn nghệ mang màu sắc tâm linh, vì vậy nhiều người tin rằng muốn đi hát văn thì phải có lòng tín tâm và có căn số.

Đời sống nội tâm của tôi có nhiều buồn đau, sức khỏe suy sụp khiến tôi làm việc gì cũng gian nan vất vả, nhiều khi thấy bế tắc trong cuộc sống và rồi cơ duyên đã đưa tôi đến với hát văn. Không nhớ rõ từ lúc nào tôi đã được nghe hát văn và dần dần yêu thích môn nghệ thuật này.

Nhiều người theo nghề hát văn vì họ nghĩ rằng đây là nghề hái ra nhiều tiền, tôi thì không nghĩ như vậy, tôi chỉ có một tâm nguyện duy nhất là được quy y cửa Phật Thánh, xin ăn mày cửa Mẫu, dâng văn đàn tiếng hát phụng sự các Đức Thánh.

Suy nghĩ là vậy, nhưng khi bước vào nghề thì tôi mới hiểu rõ khó khăn của những người được coi là “ngoại đạo” như tôi: không phải là con nhà nòi trong nghề cung văn, không được đồng thầy, thanh đồng nâng đỡ. Để làm một cung văn, yếu tố quan trọng nhất là có giọng hát hay truyền cảm, nhưng tôi không được ông trời phú cho giọng hát hay. Điều kiện học hát văn của tôi cũng không thuận lợi vì vừa học vừa phải đi làm thuê để kiếm sống.

Mặc dù biết cơ hội dành cho mình rất thấp, song tôi có niềm tin, đó là động lực tinh thần giúp tôi đứng vững cho tới ngày hôm nay. Tôi đã vắt kiệt thời gian và sức lực, tranh thủ mọi thời gian rảnh để học và tập luyện, đã đặt toàn bộ niềm tin và hi vọng vào đó, đây là con đường duy nhất để tôi thay đổi số phận và làm lại cuộc đời.

Quyết định theo học hát văn là tôi đã liều đặt cược cả cuộc đời, có thể sẽ phải đối mặt với nguy cơ trắng tay. Tôi tự nhủ: nếu có duyên để được theo nghề đó là niềm hạnh phúc lớn, dù trong mọi hoàn cảnh tôi sẽ luôn cố gắng làm việc hết mình. Tôi không ngừng tầm sư học đạo, đối với người “Thầy” có công dạy bảo và cho tôi nghề hát văn để sinh sống, tôi nguyện sẽ ghi ơn cả cuộc đời và coi như họ đã sinh ra tôi lần thứ hai.

Những lời từ tận đáy lòng được viết ra đây, sẽ thật may mắn nếu cơ duyên đưa những lời tự sự này đến với những người có trái tim đồng cảm. Tôi tin ở một nơi sâu thẳm trong thế giới tâm linh, cánh cửa luôn mở ra với tất cả chúng ta.

Hiepvu

(Rất vui được biết Cương và các bạn ở diễn đàn)

13. Hoabantrang

Hoabantrang Member

Phường nào ,quận nào,thì em mới biết lối mà mò chứ Bác,mf chỉ có dạy hát hây có cả chơi các loại nhạc cụ nữa hả bác ,học fí bao nhiêu vạy em đang quan tâm,em ở xa lắm tạn trên Lai châu cơ...........?.

14. kieuminhnghia2012

kieuminhnghia2012 New Member

ui.Hiepvu nói hay thế.
    cam ơn nhe

15. quân anh

quân anh New Member

16. dangvanthanhmau

oh hôm nay tôi mới được chứng kiến tận mắt những con người hiếu học tôi rất quý những người như hiêpvu nếu như hiệp vũ có tâm như vậy Mẫu sẽ thương bạn bạn yên tâm đi bạn có tâm như thế tại sao bạn lại không được trở thành 1 cung văn thật sự để đem lới ca tiếng hát dâng lên phật thánh thời buổi bây giờ hát văn cũng là 1 nghề để sinh sống nhưng không vì thế mà mình đánh mất vẻ đẹp cua châu văn vậy nên tôi luôn tự nói với tâm mình đi làm việc thánh việc đầu tiên là phải có cái tâm cữ tâm to hơn tiền đấy tiền chưa to lắm đâu nếu như mình nhất tâm với phật thánh thì Mẫu sẽ không để mình phải thiệt thòi đâu tôi thật sự rất quý những người như bạn hôm nào rảnh qua nhà tôi chơi nhé:D

17. dangvanthanhmau

sự nghiệp của hiepvu để mà nói bạn không khác gì tôi mới đầu tôi theo nghề tình trạng của tôi cũng như bạn khó khăn lắm như bạn nói nhiều người là con nhà nòi lên chỉ cần biết ọ ẹ vài câu thôi là người ta được đi làm rồi tôi cũng như bạn thôi bố tôi làm nghề xeom mẹ tôi bán nước cuộc sống chỉ đủ ăn thôi ngày xưa tôi đi học vất vả lắm tiền học phải tự kiếm mà đóng vì thật sự là bố mẹ nghèo lên không giúp được mình với cái tuổi 16 tuổi nghỉ học sớm làm gì ra tiền để mà đi học hát thời buổi ngày xưa 50n to lắm rồi cái gì đến nó sẽ đến rồi tôi cũng vượt qua được thời điểm đó 1 năm sau tôi bắt đầu sự nghiệp hôm đầu tiên đi làm thầy tôi cho 200nghin nó to như 20triẹu ý và mình cũng nhủ với lòng mình là mình đã có thể đi phụ các thầy rồi và thời gian cứ qua rồi sự nghiệp vất vả lắm ngồi ở nhà chờ người ta gọi đi làm hồi đấy làm gì có di động phải nhờ bác hàng xóm cho gọi điện nhờ để đi làm và nói chuyen mãi bác ý mới đồng ý cho số điện thoại bàn của bác ý rồi anh em đồng đạo quý mến gọi đi chợ duyên rồi đến thời điểm Mẫu đã chính thức không thử thách tôi nữa lên bây giờ tôi mới trở thành 1 cung văn tuy tôi không phải hát phục vụ cho các bà đồng sang bóng lịch nhưng cuộc sống của tôi vẫn bt công việc ổn định vì thế tôi rất quý những người có tâm thật sự những người có tâm thật sự sẽ thành công nhưng nếu là học mà để kiếm tiền tâm không thanh thản khó học lắm vì trong đầu không có văn mà chỉ có chữ tiền tiền thì ai cũng thích nhưng đây là việc nhà thánh hihi tui nói thế có gì không phải anh em lượng thứ nhé:D

18. nhungdodo

nhungdodo New Member

chị cũng mở phủ rùi ,mở ở đại lộ . nhà chồng c có điện - là điện của Cụ Đồng Mơ ở minh khai-chợ mơ cũ ý .cuối năm tầm tháng 10 c bắc ghế ở điện nhà ,nếu ko chê đồng nghèo lính khó thì qua hát trợ duyên cho c nhé ;;)

19. dangvanthanhmau

dạ vâng okc hôm nào chị bắc ghế hầu chị alo em cho em xin lộc riêng chị nhung hát công đức còn được nữa là :D

20. hiepvu

hiepvu Member

Nếu cuối tuần này bạn rảnh mình qua chơi nhé. nếu hẹn được mọi người cùng đến giao lưu thì tốt quá !